आज श्रावणातील कालाष्टमी, अशाप्रकारे प्रसन्न करा भगवान शिवाचा अवतार असलेल्या काळभैरवाला


शिवभक्त वर्षभर श्रावणाची वाट पाहतात, या संपूर्ण महिन्यात अनेक उपवास आणि तीज-उत्सव येतात. श्रावणचा प्रत्येक दिवस पूजेच्या दृष्टीने खूप खास मानला जातो. यावेळी श्रावण दोन महिन्यांसाठी आहे. आज ८ ऑगस्टला श्रावणाची कालाष्टमी आहे. तसे तर दर महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील अष्टमीला कालाष्टमी साजरी केली जाते.परंतु श्रावण आणि अधिकामामुळे कालाष्टमीचे महत्त्व अधिकच वाढले आहे. कालाष्टमीला महादेवाचा ज्वलंत अवतार असलेल्या काळभैरवाची पूजा केली जाते. कालभैरव स्तुतीचे पठण करून संकटे सहज दूर करता येतात. कालभैरवाला प्रसन्न करण्याचे सोपे उपाय येथे जाणून घ्या.

कालाष्टमी व्रताचा शुभ मुहूर्त कोणता?
कालभैरवाला समर्पित कालाष्टमी व्रताची तिथी 8 ऑगस्ट रोजी म्हणजेच आज दुपारी 4.14 वाजता सुरू होईल. ही तारीख उद्या म्हणजेच 9 ऑगस्ट रोजी दुपारी 3.52 पर्यंत राहील. कालाष्टमीच्या दिवशी भगवान शंकराला 21 बेलपत्र अर्पण करणे धनाशी संबंधित समस्यांपासून मुक्ती मिळवण्यासाठी खूप शुभ मानले जाते.

कालाष्टमीचे विशेष उपाय

  • कालाष्टमीला बाबा काल भैरवाची पूजा केली जाते. कालभैरव हा भगवान शिवाचा अवतार असल्यामुळे या दिवशी शिवलिंगाची पूजा केल्यास शुभ फळ मिळते.
  • अधिकमासाच्या कालाष्टमीला संध्याकाळी शिवलिंगावर जलाभिषेक करावा. त्यापूर्वी शिवाला दूध आणि दह्याचा अभिषेक करावा.
  • 21 बेलपत्रावर लाल चंदनाने ओम लिहून शिवलिंगाला अर्पण करा. ही सर्व 21 बेलपत्रे एक एक करून शिवाला अर्पण करावीत.
  • शिवपूजेच्या वेळी काल भैरव या मंत्राचा जप करावा ओम शं नम गं कां सँ खं काल भैरवाय नमः.
  • कालाष्टमीला काळ्या कुत्र्याला गोड भाकरी खायला द्यावी. खरे तर कुत्र्याला कालभैरवाचे वाहन मानले जाते, म्हणूनच या दिवशी या उपायाने त्रास दूर होतात.
  • कालाष्टमीला कालभैरवासमोर मोहरीच्या तेलाचा गोल दिवा लावावा. या उपायाने कालभैरव भक्तांना अकाली मृत्यूपासून वाचवतो.
  • कालाष्टमीला शमीच्या झाडाला जल अर्पण केल्याने घरातील संकटे दूर होतात.रात्री तेलाचा दिवा लावल्याने जीवन सुखी होते.
  • कुंडलीत काही दोष असल्यास कालाष्टमीला 125 ग्रॅम काळे उडीद, 125 ग्रॅम काळे तीळ काळ्या कपड्यात बांधून 11 रूपयांची दक्षिणा द्यावी. बाबा कालभैरवाच्या चरणी हा गुच्छ अर्पण करा. हा उपाय केल्याने कुंडलीतील दोष दूर होतात.

काय आहे कालाष्टमीचे महत्त्व?
कालाष्टमीला देवाधिदेवाचा अवतार असलेल्या काळभैरवाची पूजा केली जाते. हिंदू धर्मात या दिवसाला खूप महत्त्व आहे. बाबा काल भैरव हे काळाचे रक्षक मानले जातात. असे मानले जाते की कालभैरवाची पूजा केल्याने घरातील नकारात्मक ऊर्जा दूर होते. शिवाची ज्वलंत वेदी असलेले कालभैरव बाबा 52 शक्तिपीठांचे रक्षक आहेत, अशी धार्मिक श्रद्धा आहे. कालाष्टमीला विधीपूर्वक पूजा केल्यावर तो प्रसन्न होतो आणि आपल्या भक्तांना सर्व संकटांपासून वाचवतो.