Tata Play : टाटाने आणला स्वत:चा उपग्रह, जबरदस्त असेल ऑडिओ-व्हिडिओ गुणवत्ता


टाटा प्ले (डीटीएच) कनेक्शन असलेले टीव्ही दर्शक पूर्वीपेक्षा चांगल्या गुणवत्तेत चॅनेल पाहू शकतील. टाटा समूहाच्या डायरेक्ट-टू-होम कंपनीने सोमवारी सांगितले की ते उपग्रहाद्वारे दूरचित्रवाणी वाहिन्या दाखवतील. टाटा प्ले, पूर्वी टाटा स्काय म्हणून ओळखले जाणारे, चॅनेल प्रवाहित करण्यासाठी GSAT-24 उपग्रह वापरेल. हा उपग्रह भारतीय अंतराळ संस्था इस्रोकडून भाडेतत्त्वावर घेण्यात आला आहे. एकूणच, तुम्ही टाटा प्लेचे ग्राहक असाल किंवा त्याचे कनेक्शन घेण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्हाला चांगल्या दर्जाचे चॅनेल पाहायला मिळतील.

इस्रोने गेल्या वर्षी जूनमध्ये GSAT-24 उपग्रह प्रक्षेपित केला होता. आता टाटा प्ले चॅनल दाखवण्यासाठी या सॅटेलाइटची मदत घेणार आहे. याद्वारे कंपनीची आता 900 चॅनेल्स दाखवण्याची क्षमता वाढली आहे. यामुळे अधिकाधिक टीव्ही चॅनेल्स दाखवण्यास मदत होणार नाही, तर दूरच्या भागात डीटीएच सेवा पोहोचणेही सोपे होईल.

GSAT-24 द्वारे, टाटा प्ले अंदमान-निकोबार आणि लक्षद्वीप सारख्या ठिकाणांसह संपूर्ण देश कव्हर करेल. भारतीय अंतराळ संशोधन संस्थेने (इस्रो) या उपग्रहाची प्रथम चाचणी घेतली. नंतर इस्रोने हा उपग्रह टाटाकडे सुपूर्द केला आणि कंपनीने स्वतः त्याच्या चाचण्या केल्या.

माहिती आणि प्रसारण मंत्रालयाचे सचिव अपूर्व चंद्रा म्हणाले की, GSAT-24 हा इस्रोने प्रक्षेपित केलेला पहिला मागणी आधारित उपग्रह आहे. हे खाजगीकरणाचे उत्तम उदाहरण आहे. यापूर्वी टाटा प्लेचे कव्हरेज काही ठिकाणी चांगले होते, तर काही ठिकाणी तसे नव्हते. मात्र, सॅटेलाइटच्या मदतीने कंपनी 600 ऐवजी 900 चॅनेल दाखवू शकते.

टाटा प्ले DTH सेवेसाठी वापरत असलेला हा तिसरा मेड-इन-इंडिया उपग्रह आहे. आता सर्व नवीन ग्राहकांना या उपग्रहाद्वारेच D2H सेवा दिली जाईल. GSAT-24 हा 24-Ku बँड कम्युनिकेशन उपग्रह असून त्याचे वजन 4 टन आहे. टाटा प्लेची गरज पूर्ण करण्यासाठी इस्रोने हे केले आहे.