भारत-वेस्ट इंडिज सामन्यात पहिल्या 6 षटकातच होणार निर्णय, कोण जिंकणार तिसरा T20?


मैदान एकच असेल, प्रतिस्पर्धी भारत आणि वेस्ट इंडिज असतील, फक्त गयानामधील टी-20 संघर्षाचा मूड थोडा वेगळा असेल. 5 टी-20 मालिकेतील हा केवळ तिसरा सामना असेल, असे म्हणायचे असेल, पण पहिल्या दोन सामन्यांमध्ये भारताची अटीतटीनंतर, वेस्ट इंडिजला आता प्रतीक्षा वाढवून अमेरिकेच्या भूमीवर नेण्याऐवजी घरच्या मैदानावर मालिका जिंकायला आवडेल. त्याचबरोबर भारतासाठी मालिकेतील तिसराच नाही, तर चौथा आणि पाचवा टी 20 सामनाही करा किंवा मरोचा असेल. भारताला मालिकेत हरणे निषिद्ध आहे. मात्र, तिसऱ्या टी-20 मध्ये तो आपल्या उद्दिष्टात यशस्वी होईल की नाही, हे खेळाच्या पहिल्या 6 षटकांतच ठरवले जाईल.

पहिल्या 6 षटकांचा खेळ म्हणजेच पॉवरप्ले, जो पहिल्या 2 T20 मध्ये भारताच्या पराभवाचे प्रमुख कारण ठरला आहे. तिसऱ्या T20 मध्येही पहिल्या 6 षटकांच्या खेळाची भूमिका निर्णायक असणार आहे. या दरम्यान भारत आणि वेस्ट इंडिजमध्ये जो संघ चांगला खेळेल तोच जिंकेल. गेल्या दोन T20 च्या ट्रेंडनुसार भारतीय संघाने 7व्या ते 20व्या षटकांमध्ये नक्कीच विजय मिळवला आहे. पण, पॉवरप्लेमध्ये वेस्ट इंडिजचे नाणे जमा झाले आहे. पॉवरप्लेमध्येच काठाचा परिणाम म्हणजे वेस्ट इंडिज मालिका जिंकण्याच्या मार्गावर आहे आणि भारताने ती गमावली आहे.

मालिकेतील पहिल्या दोन T20 सामन्यांमधली पहिली 6 षटके आणि 7-20 षटकांची पॉवरप्लेची गणिते आम्ही तुम्हाला एक-एक करून समजावून घेऊ. पहिल्या 6 षटकात भारताने दोन्ही टी-20सह 79 धावा केल्या. तर वेस्ट इंडिजच्या 115 धावा. यादरम्यान भारताने वेस्ट इंडिजपेक्षा 10 डॉट बॉल जास्त खेळले. त्याचवेळी, भारत आणि वेस्ट इंडिजच्या चौकारांमध्ये 10-19 असा फरक होता. भारतीय संघाकडून, जिथे पहिल्या 6 षटकात फक्त 5 चौकार आणि 5 षटकार मारले गेले. त्याचबरोबर वेस्ट इंडिजने या कालावधीत 14 चौकार आणि 5 षटकार मारले आहेत.

तर 7व्या ते 20व्या षटकातील खेळात हाच फरक दिसला तर टीम इंडिया वेस्ट इंडिजच्या पुढे दिसेल. तेथे, भारताने दोन्ही टी-20सह 218 धावा केल्या आहेत, तर वेस्ट इंडिजने 189 धावा केल्या आहेत. डॉट जरी भारताने वेस्ट इंडिजपेक्षा एक जास्त खेळला आहे. पण वेस्ट इंडिजपेक्षा 7 चौकार जास्त मारले गेले आहेत. या कालावधीत भारताने 23 चौकार लगावले आहेत आणि वेस्ट इंडिजकडे फक्त 16 आहेत.

हे स्पष्ट आहे की टी-20 मालिकेतील दोन्ही संघांमधील खरा फरक पॉवरप्लेमधील खेळाचा आहे, जिथे भारत पिछाडीवर आहे. अशा स्थितीत वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या तिसऱ्या टी-20मध्ये मालिका गमावण्यापासून वाचवण्यासाठी त्याला खेळाच्या पहिल्या 6 षटकांमध्ये कामगिरी सुधारावी लागेल. आणि हे तेव्हाच शक्य होईल जेव्हा टीम इंडियाचे सलामीवीर अपयशी होणार नाहीत, त्यांचा खरा खेळ दाखवतील.