फक्त अरब देशांकडेच का आहे सर्व तेल, ते संपल्यावर काय होणार कंगाल? जाणून घ्या येथे उत्तर


अरब देशांमध्ये प्यायला पाणी नाही. अन्नधान्य पिकवण्यासाठी सुपीक जमीन नाही. पण असे असूनही, त्यांच्याकडे तेलाचे इतके साठे आहेत की ते जगातील अनेक देश विकत घेऊ शकतात. यासोबतच जगातील सर्वात महागड्या चलनाबद्दल बोलायचे झाले, तर ते आहे मध्यपूर्वेतील कुवेतचे दिनार. त्याचबरोबर जगातील सर्वाधिक कमाई करणारी कंपनी सौदी अरेबियाची ‘सौदी आरामको’ आहे.

जगातील कोणत्याही देशाला अरब देशांशी पंगा घ्यायचा नाही आणि त्यामागचे सर्वात मोठे कारण तेल आहे. अशा स्थितीत अनेक दशकांपासून तेल आणि वायू विकून पैसा कमावणाऱ्या अरब देशांकडे सर्वाधिक साठा का आणि कसा आहे, असा प्रश्न उपस्थित होतो. म्हणूनच ते जगावर राज्य करत आहेत आणि ते संपल्यानंतर गरीब होतील का?

कसे बनवले जाते कच्चे तेल
या प्रश्नाचे उत्तर दोन गोष्टींमध्ये दडलेले आहे, पहिली पेट्रोलियम निर्मिती प्रक्रियेत आणि दुसरी इतिहासात. हे दोन्ही प्रश्न जाणून घेण्यासाठी, सर्वप्रथम पृथ्वीच्या आत कच्चे तेल आणि इतर ऊर्जा संसाधने कशी तयार होतात, हे शोधणे आवश्यक आहे. ज्या कच्च्या तेलातून अरब देश पाण्यासारखा पैसा कमावत आहेत, ते बनायला लाखो वर्षे लागतात आणि त्याची सुरुवात समुद्रापासून होते.

खरे तर, मासे, वनस्पती, एकपेशीय वनस्पती आणि वनस्पती सूक्ष्मजीव यांसारखे सागरी जीव शेवटच्या क्षणी मरतात, तेव्हा त्यांच्या आयुष्याच्या शेवटी, त्यांचे मृतदेह पाण्याच्या तळाशी जातात, जिथे ते कुजतात. पृथ्वीच्या प्रत्येक कोपऱ्यात सतत काही ना काही हालचाल होत असते.

यामुळे, कालांतराने, पाण्याच्या आत मरण पावलेल्या जीवांच्या प्रेतांवर अवसादन होते आणि काही दशलक्ष वर्षांनी, लाखो टन वजनाचा असा थर त्यांच्यावर जमा होतो की ते ज्या खोलीत असतात, तितक्या खोलीत दबाव आणि उष्णता सामान्य पातळीवर पोहोचते.

कच्च्या तेलाच्या तयारीचा पुढील टप्पा
यानंतर दुसरा टप्पा सुरू होतो. यात असे घडते की काळाच्या ओघात समुद्र कोरडे होत राहतात आणि त्यांची जागा बदलत राहते. यामागे अनेक कारणे असू शकतात, काही उष्णतेमुळे, काही बाष्पीभवनामुळे तर काही टेक्टोनिक हालचालीमुळे कोरडे होतात. परंतु यानंतर जमीन समुद्राखाली सोडली जाते, जी गाळाचे खोरे म्हणून ओळखली जाते.

गाळाचे खोरे बनल्यानंतर, या भागांचा पृथ्वीच्या आवरणाशी संपर्क आणि त्याच्या उष्णतेच्या संपर्कात आणखी वाढ होते. यासोबतच पृथ्वीच्या इतक्या खोलीत ऑक्सिजन नाही. यामुळे, दाब आणि उष्णता वाढल्यामुळे, हे सेंद्रिय पदार्थ ऑक्सिजनच्या अनुपस्थितीत मेणासारख्या पदार्थात बदलते, ज्याला केरोजन म्हणतात. सोप्या भाषेत, आपण कच्च्या तेलाचे पूर्व उत्पादन म्हणून देखील विचार करू शकता.

जमिनीत असलेल्या या केरोजनला पुढील लाखो वर्षांपर्यंत आणखी दाब आणि उष्णतेचा सामना करावा लागतो, कारण हा थर पृथ्वीच्या वर तयार होत जातो. यानंतर त्याला केटोजेनेसिस नावाच्या प्रक्रियेचा सामना करावा लागतो, केटोजेनेसिस पूर्ण झाल्यानंतर ते हायड्रोकार्बन्समध्ये मोडते. हे हायड्रो आणि कार्बनचे मिश्रण आहे, जे खूप उष्णतेने तयार होते आणि त्यानंतर ते तेल, कच्चे तेल किंवा कोणत्याही नैसर्गिक वायूमध्ये बदलते, ते त्याच्या सभोवतालचे दाब आणि तापमान ठरवते.

अरब देशांमध्ये कसे आले तेल
समुद्राशिवाय अरब देशांमध्ये तेल कसे आले? याबद्दल शास्त्रज्ञांचे असे मत आहे की, आज जिथे अरब देश वस्ती आहेत, तो सुमारे 100 दशलक्ष वर्षांपूर्वी खूप मोठा समुद्र होता. त्याला आजच्या भूगोलात टेथिस महासागर म्हणतात. यानंतर, एक लघुग्रह पृथ्वीवर पडला, ज्यामुळे अनेक ज्वालामुखी फुटले आणि पृथ्वीवर खूप उलथापालथ झाली, ज्यामुळे त्याचे स्वरूप पूर्णपणे बदलले.

यानंतर संपूर्ण भूमीचे 7 खंडांमध्ये विभाजन झाले. या कारणास्तव, अरब देशांची जमीन वर आली आणि टिथिस महासागर खाली गेला. पण त्यात करोडो वर्षे दडपलेले प्रकरण आतून दाबत राहिले आणि त्याची प्रक्रिया पुढे चालू राहिली. यानंतर माणसाने हळूहळू तेलाचा शोध सुरू केला आणि मध्य पूर्व हा जगातील सर्वात मोठा तेल पुरवठादार बनला.

तेल संपल्यानंतर काय करणार अरब देश ?
अरब देशांना माहित आहे की एक ना एक दिवस त्यांच्या देशातील तेल संपेल, मग त्यांना मिळणारे उत्पन्नही बंद होईल. याची भरपाई करण्यासाठी त्यांनी आतापासूनच तयारी सुरू केली असून यूएईने आपल्या देशाला पर्यटनस्थळ बनवण्यास सुरुवात केली आहे.