पहिल्या T20 मध्ये सांगितली टीम इंडियाची कमजोरी, पुढच्या सामन्यात दाखवली ताकद, वेस्ट इंडिजने असा शिकवला धडा


शिकण्यासाठी ना कोणत्या वयाची अट असते, ना वेळ असते, असे अनेकदा म्हटले जाते. त्याचप्रमाणे शिक्षक मोठा असो वा छोटा, दुर्बल असो वा बलवान, श्रीमंत असो वा गरीब. हे क्रीडा जगतात कुठेही बसत नाही आणि सध्या वेस्ट इंडिज भारतीय क्रिकेट संघाला हाच धडा शिकवत आहे. उभय संघांदरम्यान खेळल्या जात असलेल्या टी-20 मालिकेत यजमान वेस्ट इंडिजने सलग दोन सामने जिंकून 2-0 अशी आघाडी घेतली आहे. इतकेच नाही तर पहिल्या सामन्यात वेस्ट इंडिजने भारताची कमकुवतपणा समोर आणला, तर दुसऱ्या सामन्यात त्या कशा दुरुस्त करता येतील, हे उदाहरणाद्वारे दाखवून दिले.

कॅरेबियन संघ गेल्या काही वर्षांपासून प्रत्येक फॉरमॅटमध्ये संघर्ष करत आहे. अलीकडच्या काळात त्यांची स्थिती अधिकच कमजोर झाली आहे. गतवर्षी संघ टी-20 विश्वचषकाच्या मुख्य फेरीपर्यंत पोहोचू शकला नव्हता. त्याचवेळी, या वर्षी ती एकदिवसीय विश्वचषकासाठी पात्र ठरू शकली नाही. विंडीज संघाला सर्व बाजूंनी टीकेचा सामना करावा लागत आहे. त्यानंतर भारताविरुद्धच्या कसोटी आणि एकदिवसीय मालिकेतील त्याची कामगिरी आणखी चिंताजनक होती. असे असूनही टी-20 येताच विंडीजचा दृष्टिकोन बदलला.

त्रिनिदादमध्ये पहिल्या T20 सामन्यात वेस्ट इंडिजने भारताचा अवघ्या 4 धावांनी पराभव केला. या सामन्यात त्यांनी प्रथम फलंदाजी करताना केवळ 149 धावा केल्या होत्या. भारताचा विजय सोपा वाटत होता आणि एका क्षणी टीम इंडियाला 30 चेंडूत फक्त 37 धावांची गरज होती. त्यांच्या 6 विकेट्स शिल्लक होत्या. असे असतानाही भारताला पराभवाला सामोरे जावे लागले. एकापाठोपाठ झटपट 3 विकेट्स पडणे आणि नंतर टेल एंडर्सचे फलंदाजीतील अपयश हे कारण होते.

साहजिकच गोलंदाजांचे काम बॅटने जिंकणे नसते, परंतु आधुनिक क्रिकेटमध्ये बहुतांश संघांमध्ये असे गोलंदाज असतात, जे खालच्या क्रमाकांवर येऊन उपयुक्त धावा करून योगदान देतात. पहिल्या T20 मध्ये भारताला 11 षटकात 21 धावा हव्या होत्या पण त्यांचे सर्व आघाडीचे फलंदाज बाद झाले. आठव्या ते अकरावीपर्यंत फक्त गोलंदाज होते, जे फलंदाजीत काही विशेष करू शकले नाहीत आणि संघाचा पराभव झाला.

दुसऱ्या टी-20 मध्येही हीच परिस्थिती होती, पण यावेळी वेस्ट इंडिजला मिळवण्याचे लक्ष्य होते. 129 धावा होईपर्यंत वेस्ट इंडिजने भारतापेक्षा 8 विकेट जास्त गमावल्या होत्या आणि फक्त 2 विकेट शिल्लक होत्या. त्यांना 24 चेंडूत 24 धावांची गरज होती. भारताप्रमाणेच त्याचे सर्व प्रमुख फलंदाजही माघारी परतले होते. सामान्यता फक्त इथेच होती, कारण विंडीजच्या 9व्या आणि 10व्या क्रमांकाच्या फलंदाजांमध्येही काही धावा करण्याची क्षमता होती.

अकील हुसेन (16) आणि अल्झारी जोसेफ (10) यांनी फलंदाजी करताना 17 चेंडूत 26 धावांची भागीदारी करत संघाला विजयापर्यंत नेले. पहिल्या सामन्यानंतरही भारतीय संघाला अशा गोलंदाजांची गरज आहे, जे फलंदाजीने थोडेफार योगदानही देऊ शकतील आणि विश्वचषकात त्याची काळजी घेणे खूप महत्त्वाचे ठरेल.