लवकर जमा करा 2000 च्या नोटा, 30 सप्टेंबरपर्यंत 31 दिवस बंद राहणार बँका


2000 रुपयांच्या नोटेवर बंदी घातल्यानंतर अनेक लोक ती बदलण्यासाठी किंवा जमा करण्यासाठी बँकांशी संपर्क साधत आहेत. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने 2000 रुपयांच्या नोटा जमा करण्यासाठी किंवा बदलून घेण्यासाठी चार महिन्यांची मुदत दिली होती. 2000 रुपयांच्या नोटा 30 सप्टेंबर 2023 पर्यंत बदलून किंवा जमा कराव्यात. त्यामुळे, जर तुम्ही अजूनही आगामी काळात ठेवी ठेवण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्हाला थोडे सावध राहण्याची गरज आहे. यालाही कारण आहे.

ऑगस्ट आणि सप्टेंबर महिन्यात अनेक राष्ट्रीय आणि राज्य सुट्ट्या असतात. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही या दोन महिन्यांत 2000 रुपयांची नोट जमा किंवा बदलण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्हाला बँक सुट्ट्यांची संपूर्ण यादी पाहावी लागेल. 19 मे 2023 रोजी जारी केलेल्या RBI च्या प्रेस रिलीझनुसार, 30 सप्टेंबर 2023 पर्यंत 2000 रुपयांच्या बँक नोटा जमा किंवा बदलण्याची सुविधा लोकांसाठी उपलब्ध असेल.

ऑगस्ट महिन्यात देशातील विविध राज्यांमध्ये 14 दिवसांची सुट्टी असणार आहे. ज्यामध्ये चार रविवार आणि दुसरा आणि चौथा शनिवार देखील समाविष्ट आहे. 15 ऑगस्ट रोजी संपूर्ण देशात स्वातंत्र्यदिनाची सुट्टी असणार आहे. त्याच महिन्यात, तेंडोंग लो रम फाट, पारसी नववर्ष (शहेनशाही), श्रीमंत शंकरदेवाची तारीख, पहिला ओणम, तिरुवोणम, रक्षाबंधन आणि राखी पौर्णिमा/श्री नारायण गुरु जयंती/पंग-लबसोल या दिवशी बँका देखील बंद राहतील. यापैकी काही प्रसंग असे आहेत, जेथे विविध राज्यांचे विशिष्ट सण आहेत. जिथे बँका बंद राहतील, संपूर्ण देशात नाही. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला तुमच्या राज्यानुसार बँकांची सुट्टी तपासावी लागेल.

जर आपण सप्टेंबरबद्दल बोललो तर देशभरातील विविध राज्यांमध्ये एकूण 17 सुट्ट्या आहेत. म्हणजेच 30 दिवसांच्या या महिन्यात केवळ 13 दिवसच खुले राहतील. या महिन्यात श्रीकृष्ण जन्माष्टमी आहे, या दिवशी विविध राज्यांमध्ये वेगवेगळ्या दिवशी सुट्टी असेल. गणेश चतुर्थीही याच महिन्यात आहे, त्यानिमित्त बँकांना सुट्टी असेल. श्री नारायण गुरु समाधी दिन, महाराजा हरिसिंह जी यांचा जन्मदिवस, श्रीमंत शंकरदेवांचा जयंती, मिलाद-ए-शरीफ (मोहम्मद पैगंबर यांचा जन्मदिवस), ईद-ए-मिलाद/ईद-ए-मिलादुन्नबी – (मोहम्मद पैगंबर यांचा जन्मदिवस) बारा ) वफत), ईद-ए-मिलाद-उल-नबीनंतर इंद्रजत्रेनिमित्त बँकांना सुट्टी असेल. अशा परिस्थितीत जर तुम्हाला या शेवटच्या महिन्यात बँकांमध्ये जावे लागत असेल, तर RBI चे कॅलेंडर बघून जा.