वर्षातून दोनदा घेता येईल का UPSC परीक्षा? संसदीय समितीने केली शिफारस


राज्यसभा सदस्य सुशील मोदी यांच्या अध्यक्षतेखालील संसदीय समितीने अखिल भारतीय नागरी सेवा परीक्षा वर्षातून दोनदा घेण्याची शिफारस केली आहे. अनेक वर्षांच्या निकालांचा आढावा घेतल्यानंतर या समितीला असे आढळून आले की, मोठ्या प्रमाणात अभियंते, डॉक्टर नागरी सेवक होत आहेत, त्यामुळे देशाचे नुकसान होत आहे. तो त्यांच्या मूळ व्यवसायात आणखी चांगली कामगिरी करू शकला असता. समितीने हा विचाराचा मुद्दाही निश्चित केला. UPSC परीक्षा वर्षातून दोनदा आयोजित करताना संघ लोकसेवा आयोगासमोर कोणती आव्हाने येऊ शकतात ते जाणून घेऊया. दुसरीकडे परीक्षा वर्षातून दोनदा घेतली, तर त्याचे काय फायदे होऊ शकतात.

संसदीय समितीची शिफारस नक्कीच महत्त्वाची आहे, पण या मार्गातील आव्हानेही कमी नाहीत. केंद्रीय लोकसेवा आयोगाने वर्षातून दोनदा परीक्षा घेण्याचे मान्य केले तरी रिक्त जागा कुठून मिळणार? अभियंता, डॉक्टर, सीए, सीएस सारख्या व्यावसायिकांना अर्ज करण्यापासून रोखण्याचा कोणताही नियम नाही. आयोग वर्षभर केंद्रीय सेवांसाठी अधिकाऱ्यांची नियुक्ती करत असतो. केवळ नागरी सेवा परीक्षा आयोजित करण्याची जबाबदारी नाही. एनडीए, सीडीएससह केंद्रीय विभागांमध्ये ‘अ’ गटातील तज्ज्ञांची भरतीही करायची आहे. यूपीएससीची आणखी एक खास गोष्ट म्हणजे ती परीक्षा वेळेवर घेते आणि निकालही जाहीर करते.

संसदीय समितीच्या शिफारशी स्वीकारण्यासाठी केवळ केंद्रीय लोकसेवा आयोगाचे नियमच बदलावे लागणार नाहीत, तर केंद्र सरकारच्या सर्व खात्यांना आणि मंत्रालयांना स्वतःमध्ये बदल करावे लागतील. आयोगाला त्याची रचनाही मोठी करावी लागणार आहे. एवढ्या दीर्घ व्यायामाचा तरुणांना फारसा फायदा होणार नाही. UPSC वर्षाच्या सुरुवातीला नागरी सेवांच्या रिक्त जागा भरते. केंद्र सरकारच्या विविध विभागांच्या मागणी आणि मंजूर पदांच्या आधारे ते काढले जाते. एक भरती प्रक्रिया पूर्ण करण्यासाठी आयोगाला 15 ते 17 महिने लागतात.

अलीकडच्या काळात दरवर्षी आठशे ते बाराशे रिक्त जागा येत आहेत. यासाठी 10 लाखांहून अधिक अर्जदार पूर्व परीक्षेला बसले आहेत. मात्र, हे सर्व परीक्षा देण्यासाठी केंद्रावर पोहोचत नाहीत. अशा परिस्थितीत जर केंद्रीय कार्मिक मंत्रालयाने वर्षातून दोनदा रिक्त पदे मागायला सुरुवात केली आणि आयोगाने परीक्षा दोनदा घेण्याचे मान्य केले, तर उमेदवारांना त्याचा फारसा फायदा होणार नाही.

याचे कारणही स्पष्ट आहे. रिक्त जागा तशीच राहणार आहे. त्याचे फक्त दोन भाग असतील. सध्या जेवढेपण तरुण प्री साठी अर्ज करतात त्यापैकी निम्मे किंवा कमीच परीक्षा देतात. सहा महिन्यांतही नागरी सेवांची तयारी होत नाही. कोणत्याही यूजी पास तरुणाकडून अशी अपेक्षा असते की त्याने किमान दोन वर्षे तयारी केली, तर त्याची निवड होऊ शकते. या परीक्षेतील यशाचा दर एक टक्काही नव्हता.

संसदीय समितीची दुसरी चिंतेची बाब म्हणजे अभियंते, डॉक्टर यासारख्या व्यावसायिकांची मोठ्या प्रमाणात निवड. हे थांबवण्यासाठी आयोगाकडे कोणताही नियम नाही. भारत सरकारने यावर सहमती दर्शवली, तरी त्यासाठी वेगळे नियम आणि कायदे करावे लागतील. यात आयोगाची भूमिका पुढे येईल. नागरी सेवांमध्ये अर्ज करण्यासाठी कोणत्याही तरुणाने पदवीधर असणे आवश्यक आहे.

दिल्ली विद्यापीठाचे शिक्षक अभिषेक सिंह म्हणतात की B.Tech, MBBS, BAMS, BHMS, BA, B.Com, B.Sc, B.B.A., B.Arch, B.Des अशा सर्व पदवी पदवीधर आहेत. त्यांना अर्ज करण्यापासून रोखण्यासाठी सध्या देशात कोणताही नियम नाही. सरकारने या दिशेने प्रयत्न केले, तर त्यात अनेक कायदेशीर अडचणी आहेत. हा मार्ग तितकासा सोपा नाही. त्यासाठी शिक्षण पद्धतीतही बदल करावे लागतील. व्यावसायिक पदवी UG-PG च्या बाहेर काढावी लागते. असे झाल्यास अनेक समस्या समोर येतील. त्यामुळे सरकारला कायदेशीर पेचही सहन करावा लागण्याची शक्यता आहे.

सर्वोच्च न्यायालयाचे वकील अश्विनी कुमार दुबे म्हणतात की संसदीय समितीची शिफारस खूप चांगली वाटत असली, तरी ती तितकी सोपी नाही. यामध्ये यूपीएससी, यूजीसी, विद्यापीठे, अगदी केंद्र सरकारलाही आपापल्या नियमांमध्ये बदल करावे लागतील. काही नवीन कायदेही करावे लागतील. सरकारने हा पुढाकार घेताच हे प्रकरण न्यायालयात येऊ शकते आणि तरुणांचा विरोधही होऊ शकतो. नागरी सेवा हे देशातील बहुतांश तरुणांचे स्वप्न आहे. BTech, MTech, MBBS, BAMS, BHMS, BUMS सारख्या UG पास तरुणांना यापासून रोखण्याचा कोणताही प्रयत्न सहजासहजी यशस्वी होणार नाही.

या समितीने 2011 ते 2020 या कालावधीतील नागरी सेवा परीक्षांच्या निकालांच्या आधारे हा अहवाल तयार केला आहे. त्यानुसार या दहा वर्षांत नागरी सेवेसाठी जास्तीत जास्त अभियंत्यांची निवड करण्यात आली. क्रमांकामध्ये दुसरा क्रमांक मानवता असलेल्या युवकांना देण्यात आला आहे. वैद्यकीय आणि इतर व्यावसायिकांचीही मोठ्या प्रमाणात निवड करण्यात आली आहे. आकडेवारीनुसार, 2011 मध्ये 46 टक्के अभियंते यशस्वी झाले होते. त्याच वेळी, 2020 मध्ये त्यांची संख्या 65 टक्क्यांवर पोहोचली.

मात्र, वैद्यकीय व्यावसायिकांच्या संख्येत घट झाली आहे. 2011 मध्ये निवडलेल्या यादीत त्यांची संख्या 14 टक्के होती, 2020 मध्ये ही संख्या घटून चार टक्के झाली. दुसरीकडे, ह्युमॅनिटीजसह यशस्वी तरुणांची संख्या 23 ते 27 टक्क्यांच्या दरम्यान अडकली आहे. 2012 हा एकमेव अपवाद म्हणून पाहिला गेला, जेव्हा मानवतेसह 40 टक्के तरुणांची निवड करण्यात आली.

2019 मध्ये UPSC नागरी सेवा परीक्षेत एकूण 922 तरुणांची निवड झाली होती. यातून 582 म्हणजेच 63 टक्के अभियंत्यांची निवड करण्यात आली. तर 56 डॉक्टर म्हणजेच 6 टक्के वैद्यकीय व्यावसायिकांची निवड करण्यात आली, तर 223 म्हणजेच 24 टक्के उमेदवार मानविकीतून निवडले गेले. तर 2020 मध्ये निवडलेल्या तरुणांची एकूण संख्या 833 होती. यामध्ये 541 म्हणजेच 65 टक्के अभियंते यशस्वी झाले आणि 33 म्हणजे सुमारे 4 टक्के वैद्यकीय व्यावसायिकांची निवड करण्यात आली. तर 193 म्हणजे 23 टक्के मानवविद्या असलेल्या युवकांची निवड करण्यात आली.