Success Story : शेण विकून शेतकरी झाला श्रीमंत, गावात बांधला 1 कोटींचा बंगला


भारत हा कृषिप्रधान देश आहे. येथील सुमारे 80 टक्के लोकांची उपजीविका शेतीवर अवलंबून आहे. त्याचबरोबर करोडो शेतकरी पशुपालनातूनही आपला घरखर्च चालवत आहेत. कोणी दूध विकण्यासाठी गाई पालन करतात, तर कोणी म्हशींचा व्यवसाय करतात. देशात दूध आणि त्यापासून बनवलेले पदार्थ विकून अनेकजण वर्षभरात करोडो रुपये कमावतात. पण आजपर्यंत तुम्ही ऐकले नसेल की शेण विकून शेतकरी करोडपती झाला असेल. आज आपण अशाच एका शेतकऱ्याबद्दल सांगणार आहोत, जो शेण विकून श्रीमंत झाला.

खरं तर, आपण ज्या शेतकऱ्याबद्दल बोलणार आहोत त्यांचे नाव आहे प्रकाश नेमाडे. ते महाराष्ट्रातील सोलापूर जिल्ह्यातील सांगोला तालुक्यात असलेल्या इमदेवाडी गावचे रहिवासी आहेत. प्रकाश यांनी आपल्या मेहनतीने सर्वांना चकित केले आहे. शेण विकून त्यांनी एक कोटी रुपयांचा बंगला बांधला आहे. या बंगल्याला ‘गोधन निवास’ असे नाव देण्यात आले आहे. प्रकाश नेमाडे यांचे म्हणणे आहे की, त्यांच्याकडे केवळ 4 एकर वडिलोपार्जित जमीन आहे. मात्र पाण्याअभावी त्यांना नीट शेती करता आली नाही. अशा परिस्थितीत उदरनिर्वाहासाठी त्यांनी गाय पाळण्यास सुरुवात केली.

त्यानंतर त्यांनी दूध विकून चांगली कमाई सुरू केली. विशेष म्हणजे त्यांनी दुधाचा व्यवसाय सुरू केला, तेव्हा त्यांच्याकडे एकच गाय होती. सुरुवातीला ते घरोघरी दूध विकायचे. मात्र मेहनतीमुळे त्यांनी गायी पालनाच्या क्षेत्रात मोठे साम्राज्य उभे केले. आज त्यांच्याकडे 150 गायी आहेत. आता ते स्मार्ट उद्योजक बनले आहेत. दुधासोबतच ते शेणाचा व्यवसायही करतात.

विशेष बाब म्हणजे प्रकाश नेमाडे यांनी शेण विकून करोडोंचा उद्योग उभारला आहे. सेंद्रिय शेती करणारे शेतकरी त्यांच्याकडून शेण खरेदी करतात. याशिवाय त्यांनी गोबर गॅस प्लांटही बांधला आहे. ते शेणासोबत गॅस देखील विकतात. मोठी गोष्ट म्हणजे ते गायी म्हाताऱ्या होईपर्यंत त्यांची सेवा करतात. आतापर्यंत त्यांनी शेणाच्या व्यवसायातून एक कोटींहून अधिक कमाई केली आहे.