आशिया चषक आणि विश्वचषकात चौथ्या क्रमांकावर खेळू शकतो शुभमन गिल, जाणून घ्या कशी बदलली परिस्थिती आणि त्याचा काय होईल परिणाम?


आशिया चषक आणि त्यानंतर एकदिवसीय विश्वचषक स्पर्धा सुरू होणार आहे. पण, त्याआधी टीम इंडियासमोर प्रश्न एकच आहे की, चौथ्या क्रमांकावर कोण खेळणार? सध्याच्या समीकरणांमध्ये या मोठ्या प्रश्नाचे उत्तर शुभमन गिल असू शकते. आता तुम्ही म्हणाल ते समीकरण काय आहे? तर दुसरीकडे, ईशान किशनचे वेस्ट इंडिजमध्ये सलामीवीर म्हणून दिसणे आणि येथे श्रेयस अय्यर आणि केएल राहुल आशिया कपमध्ये खेळू शकत नसल्याच्या बातम्या, गिलला चौथ्या क्रमांकावर खेळण्याचा मोठा दावेदार बनवत आहेत. अय्यर आणि राहुल आशिया चषक खेळले नाहीत, तर त्यांच्यासाठी विश्वचषक खेळणे कठीण आहे. अशा परिस्थितीत चौथ्या क्रमांकावर असलेल्या भारतीय फलंदाजीला कोणी स्थैर्य देऊ शकत असेल, तर तो गिल आहे. म्हणजे भारताची सलामीची जोडी पुन्हा डावी-उजवी इशान किशन आणि रोहित शर्मा यांची असू शकते.

आता गिल चौथ्या क्रमांकावर खेळण्याचा पर्याय म्हणून उदयास येत आहे, परंतु त्याच्या आवडत्या सलामीच्या स्थानावरून प्रथमच चौथ्या क्रमांकावर खेळणे, त्याच्यासाठी सोपे होईल का? त्यामुळे प्रत्येक निर्णयाचे काही फायदे आणि तोटे असतात. गिल चौथ्या क्रमांकावर खेळणार असल्याच्या चर्चेला अद्याप पुष्टी मिळालेली नाही, मात्र तसे झाल्यास गिल आणि टीम इंडियासाठी मोठे आव्हान असणार आहे.

2019 मध्ये पदार्पण केल्यापासून शुभमन गिलने भारतासाठी आतापर्यंत 27 एकदिवसीय सामने खेळले आहेत. यादरम्यान तो फक्त 2 पोझिशनवर खेळताना दिसला. त्याने एकतर सलामी दिली किंवा 3 व्या क्रमांकावर फलंदाजी केली. म्हणजे चौथ्या क्रमांकावर कधीही खेळला नाही. ओपनिंग करताना, गिलने 27 एकदिवसीय डावांपैकी 23 डाव खेळले, ज्यामध्ये त्याने 3 शतके आणि 6 अर्धशतकांसह 66.21 च्या सरासरीने 1258 धावा केल्या. त्याच वेळी, त्याने 3 व्या क्रमांकावर 4 एकदिवसीय डाव खेळले, ज्यामध्ये त्याने 1 शतकासह 44.75 च्या सरासरीने 179 धावा केल्या.

आता चौथ्या क्रमांकावर फलंदाजी न करणारा फलंदाज थेट आशिया चषक आणि विश्वचषकात त्या स्थानावर कसा खेळू शकतो? त्यामुळे त्याला चौथ्या क्रमांकावर मैदानात उतरावे लागेल अशी परिस्थिती आहे. वास्तविक, असे केल्याने टीम इंडिया गिल आणि इशान या दोघांच्या क्षमतेचा फायदा घेऊ शकते. हे दोन्ही खेळाडूही सुपरहिट फॉर्ममध्ये आहेत. वेस्ट इंडिजमध्ये ओपनिंग करताना इशान किशनने 3 वनडेमध्ये 3 अर्धशतके झळकावून हे गुण सिद्ध केले आहेत. दुसरीकडे, शुभमन गिलने या वर्षात आतापर्यंत भारतासाठी एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 12 डावांमध्ये 750 धावा केल्या आहेत, ज्यात 2 अर्धशतके आणि 3 शतकांचा समावेश आहे.

गिल हा या वर्षी भारतासाठी सर्वाधिक एकदिवसीय धावा करणारा खेळाडूच नाही, तर 2019 च्या विश्वचषकानंतर सर्वाधिक धावा करणारा दुसरा खेळाडू देखील आहे. पण, या सर्व धावा त्याने ओपनिंग किंवा तिसऱ्या क्रमांकावर खेळताना केल्या आहेत. अशा परिस्थितीत चौथ्या क्रमांकावर खेळण्याची नवी भूमिका मिळाल्यानंतर तो स्वत:ला आणि टीम इंडियाला कितपत न्याय देऊ शकेल हे पाहणे रंजक ठरणार आहे. तसे, अंधारात सोडलेला बाण कधी-कधी निशाण्यावर लागतो, असे म्हटले जाते, कदाचित भारतीय संघाने हा निर्णय घेतला, तर तसेच सिद्ध होईल.