आपल्या अंगावर भस्म का लावतात देवाधिदेव, जाणून घ्या त्यामागील महत्त्व आणि अर्पण करण्याचे फायदे


भगवान शिवाला विनाकारण महादेव, देवाधिदेव म्हटले जात नाही, त्यांचा महिमा अपार आहे. ते जन्म-मृत्यूच्या बंधनातून मुक्त आहेत आणि इतरांचे दुःख दूर करतात. ते इतके निरागस आहेत की भक्तांच्या थोड्याशा भक्तीवर प्रसन्न होऊन, ते त्यांच्यावर आशीर्वादाचा वर्षाव करतात, म्हणूनच त्यांना भोलेनाथ असेही म्हणतात. भगवान शिवाची जीवनशैली इतर देवतांसारखी अजिबात नाही. ते त्यांच्या अंगावर भस्म लावतात. भस्म हे कोणत्याही गोष्टीचे अंतिम रूप मानले जाते. शास्त्रात असेही सांगण्यात आले आहे की महादेवाला भस्म खूप आवडते, म्हणूनच ते अंगावर धारण करतात. शेवटी देवाधिदेव अंगावर भस्म का लावतात, ते येथे जाणून घेऊया.

भस्मामध्ये उपस्थित असलेल्या दोन शब्दांमध्ये भा म्हणजे भत्सर्नम याचा अर्थ नाश करणे आणि स्म म्हणजे पापांचा नाश करुन भगवंताचे ध्यान करणे. भस्म आपल्याला जीवनाच्या नश्वरतेची आठवण करून देत असतो. शिवपुराणात भस्म हे भगवान शिवाचे रूप असून त्याचा उपयोग केल्याने दु:ख आणि पापांचा नाश होतो, असे सांगितले जाते. भस्माचे वर्णन शुभ आहे.

भगवान शिवाला का अर्पण केले जाते भस्म?
गोसावी असल्यामुळे भगवान शिवाला भस्म खूप आवडते. भस्म हे भगवान भोलेनाथांचे अलंकार मानले जाते. असे मानले जाते की जो कोणीही भक्त शिवाला भस्म अर्पण करतो, त्यावर ते लवकर प्रसन्न होतात आणि त्याचे सर्व दुःख दूर करतात. भस्म अर्पण केल्‍याने मन प्रापंचिक मोहातून मुक्त होते, असेही मानले जाते. केवळ पुरुषच भस्म अर्पण करू शकतात. स्त्रियांनी शिवलिंगावर भस्म अर्पण करणे शुभ मानले जात नाही.

शिवाला प्रिय असलेल्या भस्मामागील पौराणिक श्रद्धा
भगवान शिवाला प्रिय असलेल्या भस्मामागील पौराणिक श्रद्धा खूप लोकप्रिय आहे. असे म्हटले जाते की जेव्हा देवी सतीने आपल्या वडिलांच्या यज्ञात आपल्या शरीराचा त्याग केला होता, तेव्हा भोलेनाथ तिच्यासोबत तांडव करत होते. यादरम्यान भगवान विष्णूंनी त्यांच्या वियोग शांत करण्यासाठी देवी सतीच्या मृतदेहाचे त्यांच्या सुदर्शन चक्राने दहन केले. त्या काळात सतीचे शिवापासून वेगळे होणे सहन झाले नाही आणि तिने मृतदेहाची राख तिच्या अंगावर टाकली. तेव्हापासून महादेवाला भस्माची खूप आवड असल्याचे मानले जाते.