सायबर गुन्ह्यांच्या तपासासाठी वेगळे पोलीस असतात का? कोणत्या पोलीस ठाण्यात देऊ शकता तक्रार?


सध्या काळात अनेक लोक सायबर गुन्ह्यांना बळी पडत आहेत आणि त्याबद्दलची तक्रार करण्यातही दुर्लक्ष करतात. खरे तर सायबर गुन्ह्यांच्या तपासासाठी कोणते पोलिस आहेत किंवा त्याची तक्रार कोठे दाखल करायची याची पूर्ण माहिती आपल्यापैकी अनेकांना नसते. ऑनलाइन खरेदी करणाऱ्या किंवा पैशांचा ऑनलाइन व्यवहार करणाऱ्यांवर सायबर गुन्ह्याचा धोका असतो. आज आम्ही तुम्हाला कोणत्या पोलिस ठाण्यात याबाबत तक्रार करायची आहे हे येथे सांगणार आहोत.

सायबर क्राईमच्या तपासासाठी स्वतंत्र टीम आहे, जी सायबर गुन्ह्यांशी संबंधित सर्व संभाव्य प्रकरणांची चौकशी करते. कोणत्या पोलिस ठाण्यात तक्रार नोंदवायची याबद्दल बोलायचे झाले तर काळजी करण्याची गरज नाही, तुम्ही तुमच्या परिसरातील कोणत्याही पोलिस ठाण्यात सायबर क्राईमची एफआयआर नोंदवू शकता.

लक्षात घ्या की तुम्ही तक्रार नोंदवत असाल, तर पोलिसांकडून गुन्हा क्रमांक घ्यायला विसरू नका. हा क्राईम नंबर तुमची केस पुढे नेण्यात मदत करेल. याशिवाय तपास अधिकारी या प्रकरणाशी संबंधित माहितीवर वेळोवेळी लक्ष ठेवू शकतात.

तुम्ही ऑनलाइन फसवणुकीचे बळी ठरल्यास, तुम्ही सर्वप्रथम सायबर क्राईम हेल्पलाइन नंबर 1930 वर कॉल करणे आवश्यक आहे. यानंतर, या नंबरवर कॉल करा आणि तुमचा तपशील आणि कार्यक्रमाच्या वेळेबद्दल संपूर्ण माहिती द्या.

केंद्रीय गृह मंत्रालयाने ऑनलाइन फसवणूक किंवा सायबर गुन्हे रोखण्यासाठी एक हेल्पलाइन क्रमांक जारी केला आहे, जिथे तुम्ही तुमचे संपूर्ण प्रकरण सांगू शकता आणि त्यावर कारवाई केली जाईल. या नंबरवर कॉल करून तुम्ही तुमची तक्रार करू शकता. तुम्ही राष्ट्रीय हेल्पलाइन क्रमांक 155260 वर फसवणुकीची तक्रार नोंदवू शकता.

सायबर क्राईमला बळी पडल्यानंतर या गोष्टी लक्षात ठेवा

  • तक्रार नोंदवल्यानंतर गुन्हा क्रमांक नक्की घ्या. या क्राईम नंबरवरूनच तुमच्या केसवर पुढील कारवाई केली जाईल. याशिवाय तपास अधिकाऱ्यांकडून वेळोवेळी प्रकरणाचे अपडेट्स घेत राहा.
  • सायबर शाखेच्या अधिकाऱ्याला संपूर्ण प्रकरण थोडक्यात समजावून सांगण्याचा प्रयत्न करा.
  • तुम्ही ई-कॉमर्सवर फसवणुकीचे बळी ठरल्यास, फसवणूक झालेल्या व्यक्तीची बँक ई-कॉमर्स डॅशबोर्डवर पाठवली जाते.
  • ऑनलाइन फसवणुकीच्या बाबतीत एक गोष्ट लक्षात ठेवा की तुम्ही जितक्या लवकर तक्रार कराल, तितके चांगले कारण अशा केसेसमध्ये पहिले 3 ते 4 तास खूप महत्वाचे असतात. त्यानंतर तुमचे पैसे परत मिळण्याची शक्यता वाढते.