कर्नाटकपाठोपाठ मुंबईत पोहचला बुरख्याचा वाद, मुस्लिम विद्यार्थिनींना कॉलेजमध्ये नो एंट्री


मुस्लीम विद्यार्थ्यांनीच्या बुरख्यावरुन सुरू असलेला वाद अद्याप कायम आहे. कर्नाटकानंतर आता मध्य मुंबईतील चेंबूरमधून एक प्रकरण समोर आले आहे. काही विद्यार्थी बुरखा घालून कॉलेजमध्ये पोहोचल्या, तेव्हा सुरक्षा रक्षकाने त्यांना प्रवेश देण्यास नकार दिला. कनिष्ठ महाविद्यालयात गणवेशाचे धोरण बदलले आहे, असेच म्हणावे लागेल. याची माहितीही सर्व विद्यार्थ्यांना देण्यात आली. प्रवेश न मिळाल्याने विद्यार्थिनींनी कॉलेजबाहेरच आंदोलन सुरू केले. एकीने सांगितले की ती बुरखा काढूनच वर्गात जाते.

प्रकरण बुधवारचे आहे. बुरख्यात प्रवेश न दिल्याने विद्यार्थिनी आणि तिच्या कुटुंबियांनी महाविद्यालयाबाहेर आंदोलन केले. पोलीसही घटनास्थळी पोहोचले. कॉलेज प्रशासनाशी बोलल्यानंतर विद्यार्थ्यांना प्रवेश देण्यात आला. 1 मे रोजी पालक-शिक्षक बैठक बोलावल्याचे कॉलेज प्रशासनाचे म्हणणे आहे. बैठकीत नवीन गणवेश धोरणाबाबत सर्वांना सांगण्यात आले. नवीन धोरणानुसार विद्यार्थिनींना ना स्कार्फ ठेवता येणार आहे ना बुरखा घालता येणार आहे.

नवीन गणवेश धोरणात विद्यार्थ्यांना टाय आणि कोणत्याही प्रकारचे स्टिकर वापरण्यासही प्रतिबंध करण्यात आला आहे. महाविद्यालय प्रशासनाचे म्हणणे आहे की नवीन धोरण विद्यार्थ्यांची आर्थिक स्थिती, जात, धर्म आणि सामाजिक स्थिती लक्षात न घेता समानता आणण्याचा प्रयत्न आहे. याबाबत विद्यार्थ्यांना सातत्याने सांगितले जात होते. नवीन धोरण 1 ऑगस्टपासून लागू झाले आहे. सुरक्षा रक्षकालाही याबाबतची माहिती देण्यात आली होती. यामुळेच सुरक्षा रक्षकाने त्यांना कॉलेजच्या गेटवरच थांबवले आणि प्रवेश दिला नाही.

कॉलेजच्या विद्यार्थिनी म्हणण्यानुसार, मुलींसाठी कॉमन रूम नाही. अशा परिस्थितीत ते अडचणीत आले आहेत. ती घरातून कॉलेजमध्ये बुरखा घालून येते आणि कॉलेजमध्ये गेल्यावर बुरखा काढून टाकते. मात्र, तिला हिजाब घालून वर्गात जायचे आहे. नव्या धोरणात बुरखा घालू नका असे म्हटले आहे, पण हिजाबबाबत स्पष्टीकरण दिलेले नाही. 8 ऑगस्टपर्यंत शिथिलता देण्यात आली असली, तरी त्यानंतर विद्यार्थ्यांना नियमांचे पालन करावे लागणार असल्याचे कॉलेज प्रशासनाने सांगितले.