टोमॅटो विकून शेतकऱ्याने फेडले दीड कोटीचे कर्ज, कमाई ऐकून व्हाल थक्क


या महागाईने जिथे सर्वसामान्य जनता हैराण झाली आहे, तिथे हिरव्या भाज्यांची लागवड करणाऱ्या शेतकऱ्यांना लॉटरी लागली आहे. हिरवा भाजीपाला विकून अनेक शेतकरी श्रीमंत झाले आहेत. विशेषत: टोमॅटो उत्पादक शेतकऱ्यांचे उत्पन्न या महागाईत अनेक पटींनी वाढले आहे. देशातील अनेक शेतकरी टोमॅटो विकून करोडपती झाले आहेत. 48 वर्षीय शेतकरी मुरली या शेतकऱ्यांपैकी एक आहे. मुरलीने अवघ्या काही दिवसांत टोमॅटो विकून 4 कोटी रुपये कमावले. त्यामुळे मुरली संपूर्ण देशात चर्चेचा विषय बनला आहे.

मिळालेल्या माहितीनुसार, शेतकरी मुरली हा आंध्र प्रदेशातील चित्तूर जिल्ह्यातील रहिवासी आहे. अनेक दिवसांपासून ते त्यांच्या गावात टोमॅटोची लागवड करत आहेत. पण याआधी त्याला कधीच इतका फायदा झाला नव्हता. गेल्या वर्षी भावात घसरण झाल्याने त्यांना दीड कोटी रुपयांचे नुकसान झाले होते. सावकाराकडून कर्ज घेऊन शेती केली. अशा स्थितीत ते दीड कोटी रुपयांचे कर्जदार झाले होते. मात्र यंदा तो टोमॅटो विकून श्रीमंत झाला. चढ्या भावामुळे त्यांनी अवघ्या काही दिवसांत टोमॅटो विकून चार कोटी रुपये कमावले.

विशेष म्हणजे एवढी मोठी रक्कम मिळवण्यासाठी मुरलीलाही खूप मेहनत करावी लागली. टोमॅटो विकण्यासाठी त्यांना दररोज 130 किलोमीटरपेक्षा अधिक अंतर कापावे लागत होते. त्याला चांगला भाव मिळावा म्हणून तो कोलार येथे टोमॅटो विकण्यासाठी जात असे. विशेष बाब म्हणजे दीड कोटी रुपयांचे कर्ज फेडल्यानंतर मुरली अवघ्या 45 दिवसांत 2 कोटी रुपये कमवू शकला.

या नफ्याने मुरली खूप खूश आहे. आता अधिक क्षेत्रात टोमॅटोची लागवड करण्याचा त्यांचा विचार आहे. आता त्याला शास्त्रोक्त तंत्राचा अवलंब करून बागायती पद्धतीने टोमॅटोची लागवड करायची आहे, जेणेकरून चांगले उत्पादन मिळेल. विशेष म्हणजे अधिक क्षेत्रात शेती करण्यासाठी मुरली गावातच अधिक जमीन खरेदी करण्याचा विचार करत आहे.

याआधी महाराष्ट्रातील पुणे जिल्ह्यातील ईश्वर गायकर या शेतकऱ्याने टोमॅटो विकून 2.8 कोटी रुपये कमावले होते. ईश्वर गायकर हे देखील गेल्या 7 वर्षांपासून 12 एकरात टोमॅटोची लागवड करत आहेत. पण त्याने एवढी कमाई कधीच केली नव्हती. याआधी त्यांना अनेकवेळा टोमॅटोच्या लागवडीत मोठ्या प्रमाणात नुकसान सहन करावे लागले होते. 2021 मध्ये टोमॅटोच्या लागवडीत ईश्वर गायकर यांचे 18-20 लाख रुपयांचे नुकसान झाले.