Sim Card Fraud : तुमच्या नावावर इतरांना सिम कार्ड दिल्यास याल गोत्यात, ताबडतोब बंद करा नंबर


अनेक वेळा लोक त्यांच्या आयडीमधून एकापेक्षा जास्त मोबाईल नंबर घेतात आणि ते एखाद्या गरजू किंवा त्यांच्या मित्राला वापरण्यासाठी देतात. पण तुम्हाला माहीत आहे का की तुमची ही मदत तुम्हाला अडचणीत आणू शकते, तुम्ही कर्जबाजारी किंवा गोत्यातही येऊ शकता. आता तुम्ही विचार करत असाल की कोणाला मदत करायला काय हरकत आहे? खरं तर, नुकत्याच आलेल्या एका अहवालानुसार, एका व्यक्तीला आपल्या मित्राला मदत करणे महाग पडले आहे. येथे आम्ही तुम्हाला हे संपूर्ण प्रकरण काय आहे आणि जर तुमच्यासोबत असे घडले तर तुम्ही ते कसे टाळू शकता ते सांगणार आहोत.

एका व्यक्तीकडे दोन सिम कार्ड होते, म्हणून त्याने एक त्याच्या मित्राला दिले. त्या मित्राने त्या व्यक्तीचे सिम वापरण्यास सुरुवात केली, काही काळानंतर त्या व्यक्तीने आपले घर बदलले आणि दुसऱ्या ठिकाणी राहू लागला. काही दिवसांनी त्याला त्याचा दुसरा नंबर हवा होता म्हणून त्याने मित्राला कॉल करण्याचा प्रयत्न केला, पण समोरून काहीच उत्तर आले नाही, अशा परिस्थितीत त्या व्यक्तीला वाटले की तो हा नंबर पुन्हा चालू करेल, पण इथे कथेला वळण मिळाले.

नंबर सुरू झाल्यानंतर, त्या व्यक्तीला कर्जाची परतफेड करण्यासाठी बँकेकडून फोन येऊ लागतात. आता तुम्हाला समजले असेल, पण आम्ही तुम्हाला सांगतो की ज्या मित्राला सिम देण्यात आले होते, त्याने त्या व्यक्तीचा नंबर देऊन बँकेकडून कर्ज घेतले होते, त्यानंतर त्याला त्या व्यक्तीची परतफेड करावी लागू शकते.

एखाद्याला सिम कार्ड देण्यापूर्वी या गोष्टीकडे लक्ष द्या
जर तुम्ही तुमच्या आयडीवरून घेतलेले सिम दुसऱ्या व्यक्तीला दिले आणि त्या व्यक्तीने तुमच्या सिमसोबत काही गैरप्रकार केले, तर तुमच्यावर पोलिस कारवाई होऊ शकते. कारण ज्या व्यक्तीच्या नावावर सिम आहे, तोही दोषींच्या यादीत येतो, त्याने काहीही केले नसले तरी.

असे ब्लॉक करा सिम कार्ड

  1. यासाठी प्रथम https://tafcop.dgtelecom.gov.in/alert.php) या पोर्टलवर लॉग इन करा.
  2. यानंतर, त्यामध्ये तुमचा मोबाइल क्रमांक भरा आणि जो OTP आला आहे, तो पोर्टलवर भरा.
  3. येथे तुम्हाला सक्रिय कनेक्शनची माहिती दिसेल, म्हणजे तुमच्या आयडीवरून घेतलेल्या सर्व सिमचा डेटा दाखवला जाईल.
  4. येथे तुम्हाला यूजर नंबर ब्लॉक करण्यासाठी रिक्वेस्ट पाठवण्याचा पर्याय मिळेल, त्यात रिक्वेस्ट पाठवा.
  5. विनंती केल्यानंतर, तुम्हाला एक तिकीट आयडी पाठवला जाईल, ज्यामुळे तुम्ही तुमच्या पाठवलेल्या विनंतीचा मागोवा घेऊ शकाल. या चरणांनंतर, हा क्रमांक काही आठवड्यांत बंद होतो.

अशा परिस्थितीत काय करावे
सर्व प्रथम, वर नमूद केलेले सिम बंद करण्याची प्रक्रिया पूर्ण करा, त्यानंतर परिसरातील स्थानिक पोलिस ठाण्यात जा आणि प्रकरणाची संपूर्ण माहिती द्या आणि एफआयआर नोंदवा. जेणेकरून एखाद्या व्यक्तीने तुमच्या सिममध्ये काही चुकीचे केले, तर त्याचा तुमच्यावर परिणाम होणार नाही. त्यानंतर संपूर्ण प्रकरण बँकेला शांतपणे समजावून सांगा.