Dengue : उच्च तापासह उलट्या ठरू शकतात जीवघेण्या, डेंग्यूची ही आहेत धोकादायक लक्षणे


देशभरात पुन्हा एकदा डेंग्यूचे रुग्ण वाढू लागले आहेत. या आजाराने मृत्यूमुखी पडणाऱ्यांची संख्याही वाढू लागली आहे, ही चिंतेची बाब आहे. गाझियाबादपासून पश्चिम बंगालपर्यंत डेंग्यूने थैमान घातले आहे. बंगालमध्ये या आजारामुळे 8 मृत्यू झाले आहेत, तर गाझियाबादमध्येही 20 वर्षीय तरुणाचा डेंग्यूने मृत्यू झाला आहे. अशा परिस्थितीत या आजाराचा धोका सातत्याने वाढत आहे. डेंग्यूची काही लक्षणे प्राणघातक ठरू शकतात, असे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. ते दिसताच ताबडतोब रुग्णालयात जावे. निष्काळजीपणामुळे मृत्यू होऊ शकतो.

आता प्रत्येक नवीन दिवसाबरोबर डेंग्यूच्या रुग्णांमध्ये वाढ होणार असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. अशा परिस्थितीत, त्याची लक्षणे ओळखणे आणि वेळेवर उपचार करणे खूप महत्वाचे आहे. यावेळी कोणाला ताप येत असेल, तर डेंग्यूची तपासणी करून घ्यावी. यावरून हा ताप डेंग्यूचा आहे की नाही, हे कळेल. डेंग्यू असल्यास डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार उपचार सुरू करा.

याबाबत वरिष्ठ फिजिशियन सांगतात की, डेंग्यूमध्ये आधी सौम्य ताप येतो, तो काही दिवसांत बरा होतो, पण उलट्या आणि जुलाबांसह ताप रोज वाढत असेल, तर ही लक्षणे धोकादायक डेंग्यूची आहेत. या स्थितीत, रुग्णाला डेंग्यू शॉक सिंड्रोम असू शकतो, ज्यामुळे शरीरातील प्लेटलेट्सची संख्या अचानक कमी होऊ लागते. रुग्ण बेशुद्ध होऊ लागतो. काही प्रकरणांमध्ये अवयव निकामी देखील होऊ शकतात. जे घातक ठरू शकते. अशा परिस्थितीत एखाद्याने त्वरित रुग्णालयात जावे. निष्काळजीपणा केल्यास मृत्यूचा धोका असतो.

फिजिशियन सांगतात की, रुग्णाला ताप येतो, पण डेंग्यूची तपासणी होत नाही अशी अनेक प्रकरणे आहेत. त्यामुळे वेळेवर उपचार मिळत नाहीत आणि रुग्णाचा मृत्यू होतो. हे टाळण्यासाठी ताप आल्यास डेंग्यूची तपासणी करून घेणे आवश्यक आहे. याची पुष्टी झाल्यास ताबडतोब डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. डॉक्टर तुमच्या काही चाचण्या लिहून देऊ शकतात आणि औषधांद्वारे रोग नियंत्रित करू शकतात. हे गंभीर लक्षणे टाळू शकते.

या लक्षणांकडे लक्ष द्या

  • 100 अंशांपेक्षा जास्त ताप
  • उलट्या आणि अतिसार (उलटीमध्ये रक्त)
  • तीव्र डोकेदुखी
  • स्नायू दुखणे

अशा प्रकारे करा संरक्षण

  • घराभोवती पाणी साचू देऊ नका
  • शरीर हायड्रेटेड ठेवा
  • पूर्ण बाह्यांचे कपडे घाला
  • झोपताना मच्छरदाणी वापरा

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही