दक्षिण दिशेकडे पाय करुन का झोपू नये, समजून घ्या विज्ञानाच्या दृष्टिकोनातून


दक्षिण दिशेकडे पाय करुन झोपू नये, असे आपण अनेकदा ऐकले असेल, विशेषत: आपले पूर्वज याचा आग्रह धरत आले आहेत. त्याची पौराणिक आणि वास्तूशी संबंधित कारणे तुम्हाला माहित असतीलच, पण तुम्हाला हे माहित आहे का की, विज्ञान असेही सांगते की दक्षिणेकडे पाय करुन झोपू नये.

पौराणिक मान्यतांमध्ये दक्षिणेला यमाची दिशा मानण्यात आली आहे. दक्षिण दिशेला पाऊल ठेवल्याने यमराज क्रोधित होतात असे म्हणतात, झोपताना मस्तकाची दिशा उत्तरेकडे नसावी यावरही वास्तुमध्ये जोर देण्यात आला आहे. मानवाच्या पूर्वजांची ही गोष्ट विज्ञानालाही मान्य आहे, पण त्याचे प्रमाण पौराणिक आणि वास्तूपेक्षा वेगळे आहे, ते कसे ते समजून घेऊ.

शास्त्रीयदृष्ट्या असे मानले जाते की झोपताना आपल्या शरीरात चुंबकीय विद्युत ऊर्जा संचारते, ज्यामुळे नकारात्मक ऊर्जा नष्ट होते आणि आनंददायी आणि शांत झोप येते. विज्ञानाच्या दृष्टिकोनातून असे मानले जाते की उत्तर आणि दक्षिण ध्रुवामध्ये चुंबकीय शक्ती आहे. जी दक्षिण ध्रुवापासून उत्तरेकडे वाहते. अशा स्थितीत जर कोणी दक्षिणेकडे पाय करुन झोपले तर त्याच्या शरीरातील चुंबकीय ऊर्जा डोक्याकडे जाते.

जेव्हा चुंबकीय उर्जा पायापासून डोक्याकडे सरकते, जेव्हा व्यक्ती सकाळी उठते, तेव्हा तो तणावाखाली असतो. कित्येक तास झोपूनही झोप पूर्ण झाली नाही असे त्याला वाटते. मस्तकावर चुंबकीय ऊर्जेचा जास्त परिणाम होत असल्याने थकवा जाणवतो, पण जर पाय उत्तर दिशेला असतील तर ही ऊर्जा पायातून निघून जाते, त्यामुळे लोक अधिक उत्साही आणि तणावमुक्त वाटतात.

विज्ञान मानते की उत्तर ध्रुवाच्या चुंबकीय शक्तीमुळे लोकांना डोकेदुखी, झोपेची समस्या, तणाव आणि सतत चक्कर येणे यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. जरी ते फारसे नसतात, परंतु भविष्यात ते एखाद्या मोठ्या धोक्याचे किंवा रोगाचे कारण देखील बनू शकतात.