जीएसटीमधून सरकारची मोठी कमाई, जमवले 1.65 लाख कोटी रुपये


केंद्र आणि राज्य सरकारांनी जुलैमध्ये वस्तू आणि सेवा कर (GST) मध्ये 1.65 ट्रिलियन रुपयांचा महसूल जमा केला आहे, जो एका वर्षापूर्वीच्या याच कालावधीपेक्षा 11 टक्के अधिक आहे. अर्थ मंत्रालयाच्या निवेदनात म्हटले आहे की जीएसटी महसूल संकलन 1.6 ट्रिलियनपेक्षा जास्त होण्याची ही पाचवी वेळ आहे. या आर्थिक वर्षातील मासिक सरासरी संकलनासाठी सरकारचा अंदाज 1.65 ट्रिलियन रुपये आहे. एप्रिलमध्ये 1.87 ट्रिलियनच्या विक्रमी संकलनानंतर दुसऱ्या तिमाहीच्या पहिल्या महिन्यातील GST महसूल हा या वर्षातील आतापर्यंतचा दुसरा सर्वोच्च महसूल संकलन आहे.

सरकारने इंटिग्रेटेड GST (IGST) मधून 41,239 कोटी रुपये आणि आयातीवरील GST उपकरातून 840 कोटी रुपये जमा केले आहेत. अर्थ मंत्रालयाच्या निवेदनात म्हटले आहे की, आंतर-राज्य विक्रीच्या सेटलमेंटनंतर, केंद्राने जुलैमध्ये 69,558 कोटी रुपये आणि राज्यांनी 70,811 कोटी रुपये GST महसुलात आपापल्या वाटा म्हणून जमा केले आहेत. निवेदनात म्हटले आहे की जुलैमधील देशांतर्गत व्यवहार (ज्यामध्ये सेवांच्या आयातीचा समावेश आहे) महसूल मागील वर्षी याच महिन्यात या स्त्रोतांकडून मिळालेल्या महसुलापेक्षा 15 टक्के अधिक आहे.

पंजाब, हरियाणा, दिल्ली, उत्तर प्रदेश, महाराष्ट्र, कर्नाटक आणि तामिळनाडू या मोठ्या राज्यांनी दुहेरी आकड्यांमध्ये महसूल गोळा केला आहे. जुलैमध्ये दिल्लीच्या जीएसटी महसुलात 25 टक्क्यांनी वार्षिक सुधारणा होऊन ती 5,405 कोटी रुपये झाली, तर उत्तर प्रदेशचा महसूल 24 टक्क्यांनी वाढून 8,802 कोटी रुपयांवर पोहोचला. तर महाराष्ट्रातील जीएसटी संकलनात 18 टक्क्यांनी सुधारणा होऊन 26,024 कोटी रुपये झाली आहे. कर्नाटकात जीएसटी संकलनात 17 टक्क्यांनी वाढ झाली आणि 11,505 कोटी रुपयांचे महसूल संकलन नोंदवले गेले. तामिळनाडूने जुलैमध्ये 10,022 कोटी रुपयांचा GST महसूल जमा केला. ज्यामध्ये 19 टक्क्यांची सुधारणा दिसून आली आहे. दुसरीकडे जुलैमध्ये गुजरातमध्ये केवळ 7 टक्के महसूल वाढला आहे.