समृद्धी महामार्गावर भीषण दुर्घटना, गर्डर लाँचर घसरल्याने 17 जणांचा मृत्यू; 3 जखमी


राज्यातील ठाण्यामध्ये समृद्धी महामार्गावर सोमवारी रात्री उशिरा भीषण दुर्घटना झाली. महामार्गावर बांधकाम सुरू असताना क्रेनचा गर्डर लाँचर पडल्याने 17 मजुरांचा चिरडून मृत्यू झाला, तर तीन जण जखमी झाले. तरीही काही मजूर ढिगाऱ्याखाली दबल्याचे सांगण्यात येत आहे. घटनास्थळी शोध आणि बचाव कार्य सुरू आहे. बचाव पथकासह ठाण्याचे एसपीही घटनास्थळी हजर आहेत. एसपीने सांगितले की, ज्या महामार्गावर हा अपघात झाला त्या ठिकाणी 23 मजूर काम करत होते.

ठाणे आपत्ती नियंत्रण कक्षाने दिलेल्या माहितीनुसार, रात्री 12 वाजण्याच्या सुमारास शहापूर तालुक्यातील सातगाव पूल, सरल आंबेगाव येथे समृद्धी महामार्गाचे बांधकाम सुरू असल्याची माहिती नियंत्रण कक्षाला मिळाली. तयार उड्डाणपुलाचा भाग उचलून क्रेनच्या सहाय्याने पिलरवर बसविण्याचे काम सुरू असताना अचानक गर्डर लाँचर खाली पडला.

गर्डर लाँचर खाली पडल्याने घटनास्थळी गोंधळ उडाला. तेथे उपस्थित असलेल्या इतर लोकांनी तातडीने पोलीस ठाणे आणि अग्निशमन दलाला याची माहिती दिली. माहिती मिळताच पोलीस आणि अग्निशमन दलाने बचावकार्य सुरू केले. माहिती मिळताच ठाण्याचे एसपी रहाट स्वत: बचाव पथकासह घटनास्थळी पोहोचले.

ढिगाऱ्याखाली चार मजूर गाडले, बचावकार्य सुरू
ठाणे एसपीच्या म्हणण्यानुसार, आतापर्यंत 16 जणांचा मृत्यू झाला आहे, जे मजूर होते आणि काम करत होते. याशिवाय तीन मजूर जखमी झाले आहेत. या घटनेत चार मजूर अजूनही ढिगाऱ्याखाली दबले असल्याचे एसपींनी सांगितले. त्यामुळे मदत आणि बचावकार्य सुरू आहे. स्थानिक पोलीस आणि अग्निशमन दलाचे पथकही घटनास्थळी हजर आहेत.

ठाणे एसपींनी सांगितले की गर्डर लाँचर मशीन ही गॅन्ट्री क्रेन आहे, जी पुलाच्या बांधकामात वापरली जाते. हे हायवे आणि हाय-स्पीड रेल्वे ब्रिज बांधकाम प्रकल्पांमध्ये प्रीकास्ट बॉक्स गर्डरचा वापर करण्यास अनुमती देते. रात्री उशिरा या मशिनच्या सहाय्याने बॉक्स गर्डर बसविण्याचे काम सुरू असताना अचानक गर्डर लाँचर खाली पडल्याने मजूर गाडले गेले.

710 किमी लांबीचा आहे समृद्धी महामार्ग
मुंबई आणि नागपूरला जोडणारा समृद्धी महामार्ग 710 किलोमीटर लांब आहे. नागपूर, वाशिम, वर्धा, अहमदनगर, बुलढाणा, औरंगाबाद, अमरावती, जालना, नाशिक आणि ठाणे अशा 10 जिल्ह्यांतून तो जातो. समृद्धी महामार्गाचे काम महाराष्ट्र राज्य रस्ते विकास महामंडळाकडून केले जात आहे. महामार्गाच्या तिसऱ्या आणि शेवटच्या टप्प्याचे काम यावर्षी डिसेंबरअखेर पूर्ण होईल, असे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी मे महिन्यात सांगितले होते.

1 जुलै रोजी झालेल्या बस अपघातात जिवंत जळाले होते 26 प्रवासी
जुलै महिन्यात समृद्धी महामार्गावर भीषण अपघात झाला होता, त्यात 26 प्रवासी जिवंत जळाले होते. वास्तविक, नागपूर, वर्धा, यवतमाळ येथून प्रवाशांना घेऊन एक खासगी एसी बस पुण्याला जात होती. बुलढाण्याजवळ समृद्धी महामार्गावर अचानक बसने पेट घेतला. या आगीमुळे 26 प्रवासी जिवंत जळून खाक झाले, तर केवळ सात प्रवासीच वाचू शकले. अपघात एवढा भीषण होता की जळालेल्या मृतदेहांचीही ओळख पटत नव्हती.