तुम्हाला माहिती आहे का टाटा, अंबानी आणि देशातील बड्या कंपन्या भरतात किती टॅक्स? येथे पहा संपूर्ण यादी


आयकर रिटर्न भरण्याची मुदत संपली असून आता तुम्हाला दंडासह कर भरावा लागेल, त्यानंतर तुम्ही वैध ITR दाखल करू शकता. आयकर विभागाच्या म्हणण्यानुसार, यावर्षी 6 कोटींहून अधिक लोकांनी कर भरला आहे. पण तुम्हाला माहिती आहे का मुकेश अंबानींची रिलायन्स इंडस्ट्रीज, टाटा ग्रुप, जिंदाल आणि इतर बड्या कंपन्या सरकारला किती टॅक्स भरतात. आज आम्ही तुम्हाला येथे सर्व माहिती देऊ.

टाटा समूहाच्या मोठ्या कंपन्यांबद्दल बोलायचे झाले, तर त्यात दोन मोठी नावे येतात. टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस आणि टाटा स्टील. Cleartax अहवालानुसार, TCS ने आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये 11,536 कोटी रुपयांचा कर भरला, जो कंपनीच्या एकूण महसुलाच्या 6.8 टक्के आहे. हेच टाटा स्टील आपल्या उलाढालीच्या 8.4 टक्के कर सरकारला देते, जे एकूण 11,079 कोटी रुपये आहे. ते ऑटोमोटिव्ह स्टील, हॉट आणि कोल्ड रोल्ड शीट्स यासारख्या सेवा देतात.

जिंदाल यांच्या कंपनीने भरला 8 हजार कोटींचा कर
जिंदाल ग्रुप कंपनी JSW स्टीलबद्दल बोलायचे झाले तर, या कंपनीने आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये भारत सरकारला 8,013 कोटी रुपयांचा कर भरला, जो त्यांच्या एकूण महसुलाच्या 6.6 टक्के आहे. देशातील सर्वात मोठी विमा कंपनी LIC बद्दल सांगायचे तर, या कंपनीने आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये सुमारे 7,902 कोटी रुपयांचा कर भरला होता, जो एकूण महसुलाच्या 2.9 टक्के इतका आहे.

कर भरण्यात मुकेश अंबानींची रिलायन्स इंडस्ट्रीज आहे टाटांच्या मागे
देशातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती मुकेश अंबानी यांची कंपनी रिलायन्स इंडस्ट्रीज ही देशातील सर्वात मोठी कंपनी आहे. मुकेश अंबानी यांची रिलायन्स ही भारतातील सर्वात मोठी करदात्यांपैकी एक आहे. रिलायन्स इंडस्ट्रीजने आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये भारत सरकारला 7,702 कोटी रुपये कर भरले, जे त्यांच्या एकूण महसुलाच्या 1.65 टक्के आहे.

तेल कंपनीने भरला 7549 कोटींचा कर
इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशन, देशातील मोठ्या तेल कंपन्यांपैकी एक असून, भारतातील एक पेट्रोलियम कंपनी आहे, ज्याचा आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये 7,549 कोटी रुपयांचा कर आहे. कंपनी भारतात डिझेल आणि पेट्रोल स्टेशन चालवते. कंपनीची स्थापना 1959 मध्ये झाली. दुसरीकडे, भारतातील सर्वात मोठ्या आयटी कंपन्यांपैकी एक असलेल्या इन्फोसिसने FY2022 मध्ये 7,260 कोटी रुपयांचा कर भरला, जो कंपनीच्या महसुलाच्या 6.7 टक्के इतका आहे. कंपनी आपल्या ग्राहकांना ब्लॉकचेन, इंटरनेट ऑफ थिंग्ज, एआय आणि ऑटोमेशन आणि डेटा अॅनालिटिक्स यासारख्या सेवा पुरवते.

ITC ने भरला 4771 कोटी कर
ITC लिमिटेडची स्थापना 1910 मध्ये झाली आणि तिचे मुख्यालय कोलकाता येथे आहे. कंपनी अन्न, सिगारेट आणि सिगार, कागद, वैयक्तिक काळजी आणि स्टेशनरी यांसारखी उत्पादने तयार करते. आर्थिक वर्ष 2022 मध्ये, ITC ने 4,771 कोटी रुपयांचा कर भरला होता, जो महसुलाच्या 7.6 टक्के आहे.