White Label ATM : काय आहे व्हाइट लेबल एटीएम? कोण करते नियंत्रित? येथे मिळेल तुम्हाला प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने लहान शहरे आणि शहरांमध्ये एटीएम नेण्याच्या उद्देशाने व्हाईट लेबल एटीएम सुरू केले आहेत. हे एटीएम कोणत्याही बँकेचे नाहीत. सेंट्रल बँकेने काही बिगर बँकिंग कंपन्यांना असे एटीएम उभारण्यासाठी अधिकृत केले आहे. अशा परिस्थितीत या एटीएमवर सहसा कोणत्याही बँकेचा बोर्ड नसतो. छोट्या शहरांपर्यंत एटीएमची पोहोच वाढवण्याच्या उद्देशाने हे पाऊल उचलण्यात आले आहे.

या व्हाईट लेबल एटीएममध्ये, बँकांनी जारी केलेल्या डेबिट/क्रेडिट कार्डमधून पैसे काढण्याव्यतिरिक्त, इतर सेवा देखील उपलब्ध आहेत, ज्या सामान्यतः सार्वजनिक क्षेत्रातील आणि खाजगी क्षेत्रातील बँक एटीएमद्वारे प्रदान केल्या जातात. या कामासाठी रिझर्व्ह बँकेने आतापर्यंत चार कंपन्यांना अधिकृत केले आहे.

पेमेंट अँड सेटलमेंट सिस्टम्स अॅक्ट, 2007 अंतर्गत व्हाईट लेबल एटीएम RBI द्वारे अधिकृत आहेत. या एटीएममध्ये सर्व डेबिट/क्रेडिट/प्रीपेड कार्ड स्वीकारले जातात. रोख पैसे काढण्याव्यतिरिक्त, ठेव, बिल भरणे, मिनी स्टेटमेंट, पिन बदलणे, चेकबुक विनंती यांसारख्या सुविधा उपलब्ध आहेत. अशा एटीएममध्ये किरकोळ दुकानातून पैसे घेऊन ते एटीएममध्ये टाकता येतात.

बँकांकडून रोख रक्कम मिळण्यात अडचण येत असताना सेंट्रल बँकेने त्यांना ही सुविधा दिली आहे. व्हाईट लेबल एटीएम ऑपरेटर कंपन्या थेट रिझर्व्ह बँक, करन्सी चेस्टमधून रोख रक्कम घेऊ शकतात. त्यांना सहकारी बँका आणि ग्रामीण बँकांमधून रोख रक्कम घेण्याची सुविधाही देण्यात आली आहे. व्हाईट लेबल एटीएममध्ये निधीची कमतरता भासू नये हा त्या मागचा हेतू आहे.

व्हाईट लेबल एटीएमना सेंट्रल बँकेने त्यांचे उत्पन्न वाढवण्यासाठी त्यांच्या काउंटरवर गैर-वित्तीय कंपन्यांच्या जाहिराती लावण्याची परवानगी दिली आहे. ते भागीदारीत एटीएम कार्ड देखील देऊ शकतात.

व्हाईट लेबल एटीएमशी संबंधित तक्रारींचे निवारण करण्यासाठी सेंट्रल बँकेने स्वतःची व्यवस्था केली आहे. एप्रिल 2022 ते जून 2023 पर्यंत अशा एकूण 98 तक्रारी रिझर्व्ह बँकेकडे प्राप्त झाल्या आहेत.

एटीएम प्रकार

व्हाईट लेबल एटीएम व्यतिरिक्त इतर कोणते एटीएम बाजारात उपलब्ध आहेत ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

  • पिंक लेबल एटीएम: हे फक्त महिलांसाठी बनवलेले आहेत. अशा एटीएममध्ये रक्षक तैनात असतात.
  • ब्राउन लेबल एटीएम: हे ते एटीएम आहेत, जेथे मशीन आणि हार्डवेअर इतर कंपनीचे आहेत परंतु रोखीची व्यवस्था बँकेद्वारे केली जाते.
  • ऑरेंज लेबल एटीएम: हे एटीएम फक्त शेअर्सच्या खरेदी-विक्रीसाठी आहेत. याचा वापर गुंतवणूकदार आणि दूध दलाल करतात. ही एटीएम कमी आहेत आणि मोठ्या शहरांमध्ये बसवली आहेत.
  • यलो लेबल एटीएम: हे ई-कॉमर्सच्या उद्देशाने स्थापित केले गेले आहेत. याचा वापर ऑनलाइन खरेदीदार आणि व्यापारी करतात. हे एटीएम फक्त मोठ्या शहरांमध्येच उपलब्ध आहेत.
  • ग्रीन लेबल एटीएम: हे मुळात शेतकऱ्यांसाठी उभारले जात आहेत.