डेंग्यूचा ताप कधी होतो जीवघेणा, काय आहेत त्याची लक्षणे? जाणून घ्या तज्ञांकडून


या पावसाळ्यात अनेक प्रकारचे आजार पसरत आहेत. देशात डोळ्यांच्या फ्लूचे रुग्ण वाढत आहेत. दरम्यान, डेंग्यूचाही उद्रेक सुरू झाला आहे. दिल्ली-एनसीआरपासून पश्चिम बंगालपर्यंत डेंग्यूचे रुग्ण वाढत आहेत, परंतु डेंग्यूची धोकादायक लाट दिल्लीत पसरत आहे. डेंग्यूची लागण झालेल्या बहुतेक रुग्णांमध्ये जीनोम सिक्वेन्सिंगमध्ये डी-2 स्ट्रेन आढळून येत आहे. डेंग्यूचा हा सर्वात धोकादायक प्रकार आहे. अशावेळी तो टाळण्याची गरज आहे.

डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, 20 पैकी 19 नमुन्यांमध्ये डी-2 स्ट्रेन आढळून आला आहे, याचा अर्थ सर्वात धोकादायक स्ट्रेन दिल्लीमध्ये मोठ्या प्रमाणावर पसरला आहे. अशा परिस्थितीत आगामी काळात डेंग्यूच्या रुग्णांमध्ये वाढ झाल्यास रुग्णांना मोठा त्रास होऊ शकतो. याचे कारण असे की अनेक प्रकरणांमध्ये D-2 स्ट्रेन घातक ठरू शकतो. चिंतेची गोष्ट म्हणजे, यावर कोणताही विहित उपचार नाही. जर एकदा प्लेटलेट्स कमी व्हायला लागल्या, तर रुग्णाचा जीव वाचवणे खूप कठीण होऊन बसते.

वरिष्ठ डॉक्टरांचे म्हणणे आहे की सामान्य डेंग्यू संसर्गामध्ये, सौम्य ताप आणि अंगदुखी असते, जी काही दिवसात बरी होते, परंतु डी-2 हा त्रास खूप धोकादायक आहे. याची लागण झाल्यास तापासोबत उलट्या आणि जुलाबाचा त्रास होतो. शरीरात पाण्याची कमतरता असते. अशा परिस्थितीत खूप त्रास सुरू होतो. ज्या लोकांना याआधी डेंग्यू झाला आहे, त्यांना जास्त धोका आहे.

अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला या ऋतूमध्ये ताप येत असेल आणि उलट्या आणि जुलाबाचीही तक्रार असेल, तर त्याला हलक्यात घेऊ नका. अशा परिस्थितीत ताबडतोब रुग्णालयात जाऊन उपचार करा. विशेषत: ज्यांची रोगप्रतिकारशक्ती कमकुवत आहे, त्यांनी याची विशेष काळजी घ्यावी.

डेंग्यूचा D-2 हा प्रकार प्राणघातक ठरू शकतो, असे डॉक्टर स्पष्ट करतात. यामुळे पीडित रुग्णाला रक्तस्रावी ताप येतो. यामध्ये खूप ताप येतो. त्यामुळे अनेक अवयव प्रभावित होऊ लागतात. रक्तस्रावी तापामुळे अंतर्गत रक्तस्त्राव देखील होतो. अशा परिस्थितीत रुग्णाची प्रकृती बिघडू लागते. काही प्रकरणांमध्ये, बहु-अवयव निकामी देखील होऊ शकते. या प्रकरणात, संरक्षण खूप महत्वाचे आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही