एआयचा धोका : पुरुषांपेक्षा अधिक महिलांच्या नोकऱ्यांना हिसकावून घेणार आर्टिफिशियल इंटेलिजेंस, या क्षेत्राला सर्वाधिक धोका


आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स (AI) चे वर्चस्व जगभरात वाढत आहे. तासात केलेले काम काही मिनिटांत किंवा काही सेकंदात ते करत आहे. मानवाला सुविधा देण्याबरोबरच नोकरी क्षेत्रातही एआयचा दबदबा आहे. एआयमुळे सोपे झालेले काम नोकरी क्षेत्रावर परिणाम करू लागले आहे. तज्ञ म्हणतात की एआय नोकऱ्या हिसकावून घेऊ शकते. नवीन संशोधन अहवालात असे म्हटले आहे की महिलांना त्यांचा सर्वाधिक धोका आहे.

AI पासून नोकरीचा धोका का आणि किती आहे हे जाणून घेण्यासाठी मॅकिन्से ग्लोबल इन्स्टिट्यूटने संशोधन केले. संशोधनात असा दावा करण्यात आला आहे की AI मुळे नोकरी कमी गमावण्याचा सर्वाधिक परिणाम महिलांवर होईल.

महिलांच्या नोकऱ्या कशा आणि कोणत्या क्षेत्रात कमी होतील, 3 मुद्द्यांमध्ये समजून घ्या

  1. महिलांना 1.5 पट अधिक नोकऱ्यांची आवश्यकता असेल: कन्सल्टन्सी फर्म मॅकिन्से ग्लोबल इन्स्टिट्यूटने अमेरिकेतील कामगार बाजारपेठेतील नोकरीचा ट्रेंड समजून घेतला आणि चिंता व्यक्त केली. संशोधन अहवालात म्हटले आहे की, 2030 पर्यंत कामाच्या तासांपैकी एक तृतीयांश मशिनद्वारे पूर्ण केले जातील. महिलांना येत्या काही वर्षांत पुरुषांपेक्षा 1.5 पट अधिक वेळा नवीन व्यवसाय शोधण्याची आवश्यकता असेल, परंतु आता हे का घडेल ते समजून घेऊया.
  2. या क्षेत्रांमध्ये धोका अधिक : कमी पगाराच्या नोकऱ्यांमध्ये महिलांची संख्या सर्वाधिक असल्याचा दावा संशोधनात करण्यात आला आहे. AI मुळे या विभागातील नोकऱ्यांवर सर्वाधिक परिणाम होणार आहे. अहवालानुसार, ग्राहक सेवा, सेल्स ऑफिस आणि फूड सर्व्हिसेससह अशी अनेक क्षेत्रे आहेत, जिथे जास्तीत जास्त महिला काम करत आहेत. या क्षेत्रांमध्ये, मशीन आणि एआयचा जास्तीत जास्त वापर वाढेल.
  3. 80 टक्के क्षेत्रात नुकसान होण्याचा धोका अधिक आहे: केनन-फ्लेग्लर बिझनेस स्कूलनुसार, सध्या पुरुषांच्या तुलनेत 80 टक्क्यांपर्यंत कार्यरत महिला अशा क्षेत्राशी संबंधित आहेत, जेथे एआयच्या आगमनामुळे नुकसान होण्याचा धोका सर्वाधिक आहे.

सध्या, अधिकाधिक उद्योग एआय आणि चॅट जीपीटी सारख्या सुसज्ज प्लॅटफॉर्मचा अवलंब करण्यात गती दाखवत आहेत. वकील, शिक्षक, आर्थिक सल्लागार आणि वास्तुविशारदांसह व्हाईट कॉलर जॉबशी संबंधित लोकांना बदलासाठी तयार राहावे लागेल. मॅकिन्सेच्या अहवालात म्हटले आहे की, या क्षेत्रांशी संबंधित नोकऱ्या असतील. मात्र, त्यामुळे पदसंख्येचे फार मोठे नुकसान होईल, असे अजिबात नाही.

दुसर्‍या संशोधन अहवालात, गोल्डमन सॅक्सने म्हटले आहे की असे 15 व्यवसाय आहेत. जे एआयमुळे वाईटरित्या प्रभावित होऊ शकतात. यामध्ये व्यवस्थापन, अभियांत्रिकी आणि कायदेशीर नोकऱ्यांचा समावेश आहे. रेव्हेलिओ लॅबच्या अहवालात म्हटले आहे की, एआयमुळे दुभाषी, प्रोग्रामर आणि टेलिमार्केटर यांच्या नोकऱ्यांवर सर्वाधिक परिणाम होईल. 71 टक्के स्त्रिया अशा क्षेत्रात आहेत जिथे AI थेट लागू केले जाऊ शकते.