या राज्यात पुन्हा महागला टोमॅटो, आठवडाभरात भावात 100 रुपयांनी वाढ


देशातील महागाई थांबण्याचे नाव घेत नाही. खाण्यापिण्याची एक गोष्ट स्वस्त झाली की दुसरी महाग होते. विशेषत: टोमॅटोच्या वाढत्या-घसरत्या किमतीमुळे सर्वसामान्य जनतेशी गलथान खेळ सुरू आहे. त्यामुळे जनतेच्या संयमाचा बांध फुटत आहे. आता तेलंगणातील आदिलाबाद जिल्ह्यात टोमॅटोच्या दरात घट झाल्यानंतर पुन्हा एकदा 100 टक्के वाढ नोंदवण्यात आली आहे. येथे लोकांना टोमॅटो घेण्यासाठी 200 रुपयांपर्यंत खर्च करावा लागत आहेत.

आठवडाभरापूर्वी आदिलाबादच्या रायथू बाजारात एक किलो टोमॅटो 100 रुपयांना विकला जात होता. पण 7 दिवसांनी त्याची किंमत दुप्पट झाली. बुधवारी रायठू बाजारात एक किलो टोमॅटोचा भाव 200 रुपयांवर गेला होता. त्यामुळे सर्वसामान्यांचे बजेट पुन्हा एकदा बिघडले आहे. विशेष बाब म्हणजे आदिलाबाद जिल्ह्यात दररोज सुमारे 50 टन टोमॅटोचा वापर केला जात होता. पण, दरवाढीमुळे खपात मोठी घट झाली आहे.

तेलंगणामध्ये लोक टोमॅटोचा वापर भाज्या बनवण्यासाठी तसेच सॅलड आणि करी बनवण्यासाठी मोठ्या प्रमाणावर करतात. त्यामुळे या पदार्थांची चव सुधारते. मात्र महागाईने लोकांची चवच बिघडवली आहे. वाढत्या किंमतीमुळे लोकांना आठवड्यातून फक्त दोन ते तीन टोमॅटो वापरता येत आहेत. त्याचबरोबर जिल्ह्यातील अनेक कुटुंबे अशी आहेत की, ज्यांनी भाववाढीनंतर टोमॅटोची खरेदी बंद केली आहे. भाज्या आणि कारल्यांमध्ये आंबटपणा आणण्यासाठी ते दही आणि चिंचेचा वापर करत आहेत.

आदिलाबाद जिल्ह्यात सुमारे 20,000 एकर क्षेत्रात टोमॅटोची लागवड केली जाते. परंतु, योग्य भाव मिळत नसल्याने त्याचे क्षेत्र घटत आहे. जिल्ह्यात उत्पादित होणारे टोमॅटो सप्टेंबरच्या पहिल्या आठवड्यापर्यंत बाजारात पोहोचतात. त्यावेळी त्याचा दर 20 ते 30 रुपये किलो होता आणि नंतर इतर राज्यांतूनही टोमॅटोचा पुरवठा सुरू झाला, तर त्याची किंमत आणखी घसरते.

मात्र, पावसाळा सुरू झाल्यापासून अनेक राज्यांत टोमॅटोचे पीक कोमेजले आहे. अशा स्थितीत महाराष्ट्र, आंध्र प्रदेश आणि कर्नाटकातून टोमॅटोचा देशभरात पुरवठा होत आहे. देशातील अनेक शेतकरी टोमॅटो विकून करोडपती झाले आहेत. सध्या 25 किलो टोमॅटोचा भाव अनेक राज्यांमध्ये 2,500 ते 3,000 रुपये आहे. आता घाऊक विक्रेते त्या राज्यांतून टोमॅटो खरेदी करून 25 किलो 3500 ते 4000 रुपयांना विकत आहेत. मात्र, येत्या काही दिवसांत दर कमी होतील, अशी आशा लोकांना आहे.