भेंडीच्या शेतीने बदलले शेतकऱ्याचे नशीब, कमाईच्या बाबतीत बड्या अधिकाऱ्यांनाही टाकले मागे


मान्सून सुरू होताच देशातील महागाई झपाट्याने वाढत आहे. खाण्यापिण्याचे सर्व काही महाग झाले आहे. विशेषतः हिरव्या भाज्यांचे भाव भडकले आहेत. टोमॅटो, भेंडी, बाटली, काकडी, सिमला मिरची, कारले यासह जवळपास सर्वच हिरव्या भाज्या महागल्या आहेत. मात्र या महागाईत अनेक शेतकऱ्यांना लॉटरी लागली आहे. टोमॅटो आणि हिरव्या भाज्या विकून अनेक शेतकरी लखपती आणि करोडपती झाले आहेत. या शेतकऱ्यांपैकी एक म्हणजे रामविलास साह हा बिहारमध्ये राहणारा शेतकरी, जो भेंडी विकून श्रीमंत झाला आहे.

असे रामविलास शाह हे बेगुसराय जिल्ह्यातील बिक्रमपूरचे रहिवासी आहेत. कमाईच्या बाबतीत त्यांनी सरकारी अधिकाऱ्यांनाही मागे टाकले आहे. रामविलास भेंडीच्या शेतीतून वर्षभरात लाखो रुपयांचे उत्पन्न घेत आहेत. एका महिन्यात ते एक लाख रुपयांपेक्षा जास्त किमतीची भेंडी विकतात. त्यांनी पिकवलेली भेंडी लगेच विकली जाते. व्यापारी शेतात येतात आणि त्यांच्याकडून भेंडी खरेदी करतात, असे ते सांगतात. या महागाईत त्यांनी भेंडी विकून भरपूर कमाई केली आहे.

रामविलास साह हे पूर्वी राजस्थानमध्ये मजूर म्हणून काम करायचे. सुमारे 10 वर्षांपूर्वी ते छठपूजेला गावात आले होते. तेव्हाच त्यांना त्यांचे शेजारी भेंडीची लागवड करताना दिसले, ज्यातून त्यांना चांगले उत्पन्न मिळत होते. अशा परिस्थितीत रामविलास यांनीही शेती करण्याचा बेत आखला. सुरुवातीला त्यांनी कट्ट्यात भेंडीची लागवड करण्यास सुरुवात केली, त्यातून त्यांना चांगले उत्पन्न मिळाले. सध्या ते एक एकरात भेंडी पिकाची लागवड करत आहेत. एक एकरात भेंडी पिकवून अवघ्या 6 महिन्यांत 10 लाख रुपये कमावल्याचे ते सांगतात.

शेतकरी रामविलास साह यांनी सांगितले की, एका कट्ट्यात भेंडीची लागवड करण्यासाठी 3 हजार रुपये खर्च येतो, तर दरमहा 30 हजार रुपये कमावतात. अशा प्रकारे एक एकर शेती करून दर महिन्याला 5 ते 6 लाख रुपये कमावतात. संपूर्ण हंगामात भेंडीची विक्री करून 10 लाख रुपयांचा निव्वळ नफा कमावल्याचे त्यांनी सांगितले. त्यांनी त्यांच्या शेतात 6 महिलांना रोजगारही दिला आहे. या महिला दिवसभर शेतात भेंडी तोडतात. आता तो इतर शेतकऱ्यांनाही भेंडी लागवडीसाठी प्रवृत्त करत आहे.