आता आरबीआयने 500 रुपयांच्या नोटेबाबत जारी केले स्टेटमेंट, हे आहे प्रकरण


500 रुपयांच्या नोटेबाबत एक मोठे अपडेट समोर आले आहे. RBI ने 500 रुपयांच्या नोटेबाबत नवे स्टेटमेंट जारी केले आहे. वास्तविक, स्टार मार्क असलेल्या काही नोटा बाजारात चलनात येत आहेत. ज्यांना सोशल मीडियावर बनावट नोट म्हटले जात आहे. पण आता आरबीआयने या तारांकित नोटेबाबत स्पष्टीकरण दिले आहे. भारतीय रिझर्व्ह बँकेने म्हटले आहे की ही नोट देखील खरी आहे आणि व्हायरल पोस्टमध्ये केले जाणारे दावे पूर्णपणे खोटे आहेत. आम्ही तुम्हाला सांगतो, जेव्हापासून सरकारने 2000 रुपयांच्या नोटांचे चलन बंद केले आहे, तेव्हापासून 500 रुपयांच्या नोटांबद्दल लोकांची चिंता वाढली आहे.

त्याचवेळी तारांकित नोटा सुरू झाल्यानंतर हा विषय लोकांमध्ये झपाट्याने चर्चेचा विषय बनला होता. पण भारतीय रिझर्व्ह बँकेने एक निवेदन जारी करून लोकांचा सर्व संभ्रम दूर केला आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने काय म्हटले ते पाहूया…

रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने गुरुवारी 500 रुपयांच्या नोटांबाबत स्पष्ट केले की, स्टार (*) चिन्ह असलेली बँक नोट पूर्णपणे खरी आहे. 10 ते 500 रुपयांपर्यंतच्या अशा अनेक नोटा चलनात आहेत, ज्यामध्ये मालिकेच्या मध्यभागी 3 अक्षरांनंतर तारेचे चिन्ह आहे आणि नंतर उर्वरित अंक लिहिलेले आहेत. आरबीआयचे म्हणणे आहे की क्रमांकासह केलेले तारेचे चिन्ह सूचित करते की ती बदललेली किंवा पुनर्मुद्रित केलेली आहे म्हणजेच पुनर्मुद्रित केलेली बँक नोट आहे. ही नोट पूर्णपणे खरी आहे.

आरबीआयने सांगितले की, स्टार मार्क असलेल्या नोटा 2006 पासून चालू आहेत. या चलनी नोटा 2006 मध्ये बाजारात आल्या होत्या. सुरुवातीला फक्त स्टार चिन्ह असलेल्या 10, 20 आणि 50 रुपयांच्या नोटा छापल्या जात होत्या. आता मोठ्या नोटाही छापल्या जात आहेत. जेव्हा जेव्हा अशा चलनी नोटा जारी केल्या जातात, तेव्हा त्यांच्या पॅकेटवर एक पट्टी लावली जाते. वर लिहिले आहे की पॅकेटमध्ये तारेचे चिन्ह असलेल्या नोट्स आहेत, जेणेकरून ते ओळखता येतील.

छपाईदरम्यान खराब झालेल्या चलनी नोटा बदलण्यासाठी तारांकित नोटा जारी करण्यात आल्या आहेत. या प्रकरणात, तारा चिन्ह असलेल्या नोटांचे पुनर्मुद्रण करण्यात आले आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो, RBI 100 च्या नोटांचे बंडल छापते. बंडलमधील काही नोटा बरोबर छापल्या जात नाहीत. त्या नोटा बदलण्यासाठी स्टार सिरीज आणण्यात आली आहे. तसेच, या नोटांचे मूल्य इतर नोटांसारखेच आहे. जर तुम्हाला कुठेतरी स्टार सिरीज असलेली चलनी नोट मिळाली तर घाबरू नका, कारण या नोटा पूर्णपणे सुरक्षित आणि खऱ्या आहेत.