Tata vs Tesla : मस्कचे टेन्शन वाढवणार टाटा, खेळले हे 2 मोठे दाव


भारत सरकार दीर्घ काळापासून इलेक्ट्रिक वाहनांना प्रोत्साहन देण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे, अशा परिस्थितीत अनेक मोठ्या आणि स्टार्टअप कंपन्या इलेक्ट्रिक सेगमेंटमध्ये प्रवेश करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. जगातील सर्वात मोठी इलेक्ट्रिक कार कंपनी असलेल्या टेस्लानेही व्यवसाय वाढवण्यासाठी भारतात प्रवेश करण्याचा अनेक दिवसांपासून प्रयत्न केला आहे, परंतु कंपनीचा सरकारशी समन्वय साधता आलेला नाही.

सध्या इलेक्ट्रिक कारच्या सेगमेंटमध्ये टाटा मोटर्सचा बराच दबदबा आहे आणि टेस्लाच्या भारतात प्रवेशाच्या बातम्यांवरून एक गोष्ट स्पष्ट होते की, टेस्ला भारतात अजिबात येऊ नये, असे टाटांना वाटत नाही. जर टेस्लाने भारतात इलेक्ट्रिक कारच्या सेगमेंटमध्ये प्रवेश केला, तर टाटा थेट टेस्लाला सामोरे जाईल. टेस्लाशी स्पर्धा करण्यासाठी टाटा हे मोठे दाव खेळत आहेत.

टाटाच्या या हालचालीमुळे खराब होईल का टेस्लाची बाजारपेठ ?
टाटा समूहाने अलीकडेच एक मोठी घोषणा केली आहे की कंपनी इलेक्ट्रिक वाहनांमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या बॅटरीचे उत्पादन करण्यासाठी यूकेमध्ये एक मोठा प्लांट स्थापन करणार आहे. सुरुवातीला, कंपनी जग्वार आणि लँड रोव्हर सारख्या ब्रँडची मागणी पूर्ण करण्यासाठी या प्लांटमधून काम करेल.

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की कंपनी या प्लांटसाठी सुमारे 4 अब्ज पौंड (म्हणजे सुमारे 42 हजार 389 कोटी रुपये) गुंतवणूक करण्याच्या तयारीत आहे. यूकेमध्ये उभारल्या जाणाऱ्या या प्लांटचा टेस्लावरही परिणाम होणार आहे. सोप्या भाषेत याचा अर्थ असा की, टाटा समूह लवकरच यूके युरोपमध्ये टेस्लाचे टेंशन वाढवण्याचे काम करू शकेल.

टाटांनी आधीच केला खेळ, भारतात कठीण होईल टेस्लाचा मार्ग
काही काळापूर्वी टाटा समूहाने एक मोठी घोषणा केली होती की कंपनी गुजरातमध्ये गिगा कारखाना सुरू करणार आहे. या कारखान्यात बनवलेल्या बॅटरीज आपल्या वाहनांमध्ये वापरण्याची टाटाची योजना आहे. कंपनी सध्या नेक्सॉन, टियागो आणि टिगोरची इलेक्ट्रिक मॉडेल्स विकते.

टाटा समूहाने या संदर्भात गुजरात सरकारसोबत सामंजस्य करार केला आहे, टाटा समूह या कारखान्यासाठी 13,000 कोटी रुपयांची गुंतवणूक करणार असून या कारखान्यात इलेक्ट्रिक वाहनांच्या बॅटरी तयार होणार आहेत.

एकूणच, टेस्लाला खडतर आव्हान देण्यासाठी टाटा समूहाने हे दोन मोठे दाव आधीच खेळले आहेत, ब्रिटनमधील टेस्लाची बाजारपेठ बिघडवणारा एक मोठा प्लांट टेस्लाच्या भविष्यातील तणाव वाढवू शकतो. दुसरीकडे, जर टेस्लाने भारतात प्रवेश केला, तर गुजरातमध्ये उभारण्यात येणारा टाटा समूहाचा हा कारखानाही भारतात आपली पकड निर्माण करण्याचा टेस्लाचा इरादा धुळीस मिळवू शकतो.

अशाप्रकारे भारतात टाटाशी स्पर्धा करेल टेस्ला
टाटा परवडणाऱ्या किमतीत इलेक्ट्रिक वाहने विकत आहे, भारतात टेस्लाच्या एंट्रीच्या बातमीनंतर कळले की जर टेस्ला भारतात दाखल झाली, तर कंपनी ग्राहकांसाठी 20 लाख रुपयांपेक्षा स्वस्त इलेक्ट्रिक वाहन लॉन्च करेल. जर टाटा भारतातच इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी बॅटरी बनवणार असेल, तर टाटा समूह कमी किमतीत ग्राहकांना उत्तम वैशिष्ट्यांसह इलेक्ट्रिक कार देऊ शकेल.