No Confidence Motion : घटनेत नाही अविश्वास प्रस्तावाचा उल्लेख, मग ‘विश्वास’ मिळाला नाही तर का कोसळते सरकार?


मणिपूरमध्ये गेल्या तीन महिन्यांपासून सातत्याने हिंसाचार सुरू आहे. लोक मारले जात आहेत. जाळपोळ, लूटमार, बलात्कार अशा घटना घडत आहेत. त्यावर नियंत्रण ठेवण्यात केंद्र आणि राज्य सरकार सध्या अपयशी ठरत आहे. या मुद्द्यावरून संतप्त झालेल्या विरोधकांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना सभागृहात निवेदन देण्याची मागणी केली. यावर सविस्तर चर्चा करण्याची मागणी लोकसभा अध्यक्षांकडे केली आहे. काही काम होत नसल्याचे पाहून विरोधकांनी नरेंद्र मोदी सरकारविरोधात लोकसभेत अविश्वास ठराव मांडला आहे. लोकसभा अध्यक्ष ओम बिर्ला यांनी तो मान्य केला आहे. येत्या काही दिवसांत ते त्याची तारीख निश्चित करतील.

अशा स्थितीत प्रश्न पडतो की भारतीय राज्यघटनेत अविश्वास प्रस्तावाचा उल्लेख नसताना विरोधक हा प्रस्ताव कोणत्या नियमानुसार आणतात? त्याच्या अटी काय आहेत? आतापर्यंत कोणत्या पंतप्रधानांना अविश्वास प्रस्तावाचा सामना करावा लागला आहे? कोणाचे सरकार टिकले आणि कोणाचे सरकार कोसळले?

संविधान आणि अविश्वास प्रस्ताव
भारतीय राज्यघटनेत अविश्वास प्रस्तावाचा उल्लेख नाही हे खरे आहे, परंतु लोकसभेच्या नियम 198 (1) आणि 198 (5) नुसार त्याची तरतूद आहे. तसेच नियम 184 मध्ये नमूद केले आहे.

सर्वोच्च न्यायालयाचे अधिवक्ता अश्विनी कुमार दुबे म्हणतात की त्याची व्यवस्था लोकसभा आणि विधानसभेच्या नियमांमध्ये आहे. त्याचप्रमाणे इतर सर्व लोकशाही संघटनांमध्ये सर्वत्र नियम असतात. सरकार आता प्रत्येक मुद्द्यावर अपयशी ठरल्याचे विरोधकांना वाटत असतानाच हे आणले पाहिजे. सर्व काही नियंत्रणाबाहेर गेले आहे. देशात आणखी एका सक्षम सरकारची गरज आहे. या प्रकरणात, लोकसभेचा कोणताही सदस्य किमान 50 लोकसभा सदस्यांच्या पाठिंब्याने हा प्रस्ताव सभापतींसमोर आणू शकतो.

अनेकवेळा वक्तेही तो नाकारतात, पण स्वीकारल्याच्या घटना अधिक आहेत. यावेळीही लोकसभा अध्यक्ष ओम बिर्ला यांनी विरोधकांचा हा प्रस्ताव मान्य केला आहे. आता ते या पावसाळी अधिवेशनात एक दिवस निश्चित करतील. त्यानंतर अविश्वास ठरावावर चर्चा झाल्यानंतर बाजूने आणि विरोधात मतदान केले जाईल.

मात्र, सत्ताधारी पक्षाकडे भरघोस बहुमत आणि विरोधकांची एकूण संख्या जेमतेम दीडशेच्या आसपास असल्याने अविश्वास ठराव पडणार हे निश्चित आहे. काँग्रेस, टीएमसी, जेडीयू, एनसीपी, शिवसेना उद्धव गट, द्रमुक आदी पक्षांचा त्यात प्रामुख्याने समावेश आहे. बिजू जनता दल, वायएसआर काँग्रेस आणि भारत राष्ट्र समितीचे लोकसभेचे सदस्य जरी जोडले गेले तरी अविश्वास प्रस्ताव मंजूर होण्याची फारशी शक्यता नाही. तथापि, बीजेडी आणि वायएसआर काँग्रेस सामान्यत: अशा मुद्द्यांवर कोणत्या ना कोणत्या स्वरूपात सत्ताधारी पक्षाची बाजू घेतात. यावेळीही ते सभागृहात उपस्थित राहणार नाहीत किंवा सत्ताधाऱ्यांच्या बाजूने मतदान करतील, अशी शक्यता वर्तवली जात आहे.

अशा स्थितीत या अविश्वास ठरावाचा परिणाम सर्वांनाच माहीत आहे, पण ते विरोधकांचे अस्त्र असल्याने नव्याने स्थापन झालेली विरोधी आघाडी ही भारताची एकजूट दाखवण्याचा एक मार्ग आहे.

यापूर्वीही आला होता मोदी सरकारविरोधात अविश्वास प्रस्ताव
हा निव्वळ योगायोग असावा की 2018 मध्ये म्हणजे 2019 च्या निवडणुकीपूर्वी जुलै महिन्यात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या विरोधात अविश्वास ठराव आला आणि मतदानादरम्यान या प्रस्तावाच्या बाजूने 126 आणि विरोधात 325 मते पडली. प्रस्ताव रखडला होता. यावेळी देखील 2024 च्या निवडणुकीपूर्वी जुलै महिन्यात प्रस्ताव आला आहे. तथापि, त्याचे तोटे देखील आहेत. पण, लोकशाहीत हा अधिकार विरोधकांकडे असतो, त्यामुळे ते त्यांचे अधिकार वापरत असतात.

याआधी अविश्वास प्रस्ताव कधी आला होता चर्चेत?
पंडित जवाहरलाल नेहरू ते इंदिरा गांधी, राजीव गांधी, अटलबिहारी वाजपेयी यांच्यासह अनेक पंतप्रधानांना अविश्वास ठरावाला सामोरे जावे लागले आहे. काही सरकारांचाही पडझड होण्याचा इतिहास आहे, पण बहुतेक टिकून आहेत.

1963 साली पंडित नेहरूंविरुद्ध अविश्वास प्रस्ताव आला. आचार्य कृपलानी यांनी तो आणला होता. त्यावेळी अविश्वास ठरावाच्या बाजूने 62 तर विरोधात 347 मते पडली होती. नेहरू सरकार वाचले. काळाच्या ओघात पडलेल्या सरकारांमध्ये मोरारजी देसाई, व्हीपी सिंग, अटलबिहारी बाजपेयी आणि चरणसिंग यांच्या सरकारांचा समावेश आहे, त्यापैकी चरणसिंग हे असे पंतप्रधान होते, ज्यांनी मतदानापूर्वी राजीनामा दिला.