2BHK बांधण्यासाठी कमीत कमी एवढ्या एरियाची गरज, जाणून घ्या काय सांगतात रेराचे नियम?


स्वतःच्या घराचे स्वप्न कोण पाहत नाही? जर तुम्हीही तुमचे घर घेण्याचा विचार करत असाल, तर तुमच्यासाठी परवडणारे घर म्हणजे काय यासारख्या अनेक गोष्टी जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे? रेरा आणि कराशी संबंधित नियम काय आहेत? सामान्य भारतीय कुटुंबासाठी 2BHK घर हा एक चांगला पर्याय आहे. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही फक्त 2BHK घेण्याचा विचार करत असाल, तर हे जाणून घेणे देखील खूप महत्वाचे आहे की 2BHK साठी किती मोठे मानक आहे, जर तुम्ही स्वतः घर बांधत असाल तर तुम्हाला 2BHK बनवण्यासाठी किती एरियाची आवश्यकता आहे?

पती-पत्नी आणि दोन मुले असलेल्या कुटुंबासाठी 2BHK घर आदर्श मानले जाते. आता तुम्हाला लक्झरी 2BHK घ्यायचे आहे की परवडणारे ते तुमच्या बजेटवर अवलंबून आहे. 2BHK मध्ये दोन बेडरूम, एक हॉल आणि एक किचन असणे अनिवार्य आहे. यामध्ये स्नानगृहांची संख्या 1 किंवा 2 असू शकते. बाल्कनीसाठी देखील तरतूद आहे, परंतु रेरा कायद्यानुसार ते तुमच्या चटईक्षेत्रात समाविष्ट नाही.

प्रत्येक राज्याचा रेरा कायदा वेगळा असतो. म्हणून, RERA नुसार, मानक 2BHK चा आकार राज्यानुसार बदलू शकतो. पण या बाबतीत जीएसटी कायदा तुम्हाला चांगली समज देतो. 2BHK घरे बहुधा परवडणाऱ्या घरांच्या अंतर्गत येतात. जीएसटी कायद्यानुसार, जर तुमचे घर दिल्ली-मुंबईसारख्या मेट्रो शहरांमध्ये 60 स्क्वेअर मीटर (650 स्क्वेअर फूट) किंवा त्यापेक्षा कमी असेल तर ते परवडणारे घर असेल. दुसरीकडे, बिगर मेट्रो शहरांमध्ये, ही मर्यादा 90 चौरस मीटर (सुमारे 1000 चौरस फूट) किंवा त्याहून कमी असू शकते. एवढ्या भागात 2BHK देखील विकसित करता येईल.

जर तुमच्याकडे प्लॉट पडलेला असेल आणि तुम्हाला त्यावर स्वतः एक छान 2BHK बनवायचा असेल. मग हे मार्गदर्शक तुमच्यासाठी चांगले काम करू शकते. मानक आणि प्रशस्त 2BHK मध्ये, तुमचा हॉल 12×16 फूट असावा, तर तुमची मास्टर बेडरूम 12×14 फूट आणि दुसरी बेडरूम 10×12 फूट असावी. त्याचप्रमाणे स्वयंपाकघरात किमान 8X10 फूट जागा असावी. तेथे दोन स्नानगृहे 6X8 फूट असावीत. हे सर्व जोडण्यासाठी, तुम्हाला एक गॅलरी देखील बनवावी लागेल जी मानक आकारात 4×13 फूट असावी.

अशा प्रकारे तुम्ही 700 ते 750 स्क्वेअर फूट क्षेत्रात छान 2BHK बनवू शकता. जर तुमचा प्लॉट मोठा असेल तर तुम्ही बाकीची जागा ओपन स्पेस म्हणून वापरू शकता. त्यात तुम्ही पार्किंगही करू शकता. आम्ही तुम्हाला सांगतो की मुंबईसारख्या शहरात, जिथे मानक 2BHK चा आकार 600 ते 650 स्क्वेअर फूट आहे, दिल्ली-NCR मध्ये ते 750 ते 950 स्क्वेअर फूट आहे.