जर चुकली असेल तुमची आयटीआर भरण्याची अंतिम मुदत, तर जाणून घ्या, कोणत्या प्रकरणात भरावा लागेल किती दंड


आयकर रिटर्न भरण्याची अंतिम मुदत 31 जुलै 2023 आहे. जर तुम्ही अजून तुमचा ITR भरला नसेल तर ते लवकर करा. जे आयकर विवरणपत्र वेळेवर भरणार नाहीत, त्यांना मोठ्या नुकसानीला सामोरे जावे लागू शकते. त्याच वेळी, वेळेवर आयटीआर न भरल्यास तुम्हाला दंडापासून तुरुंगवासापर्यंत शिक्षा होऊ शकते. अंतिम मुदत चुकल्यानंतर तुम्हाला किती दंड भरावा लागेल ते आम्ही तुम्हाला सांगतो. तसेच, आयटीआर फाइलिंगमध्ये कोणत्या चुकीसाठी, किती आणि काय शिक्षा…

भरावा लागू शकतो 5000 रुपयांपर्यंत दंड
भारताचा आयकर कायदा व्यक्तींना मुदत संपल्यानंतरही आयटीआर दाखल करण्याची परवानगी देतो. अंतिम मुदतीनंतर दाखल केलेल्या ITR ला विलंबित ITR म्हणतात. 31 डिसेंबर 2023 पर्यंत उशीरा रिटर्न भरण्याचा पर्याय आहे. मात्र यासाठी तुम्हाला दंड भरावा लागेल. ज्या व्यक्तींचे एकूण उत्पन्न 5 लाखांपेक्षा जास्त आहे, त्यांना ITR उशीरा भरल्यास 5,000 रुपयांपर्यंत दंड होऊ शकतो. लहान करदात्यांना ज्यांचे करपात्र उत्पन्न रु. 5 लाखांपेक्षा जास्त नाही, ITR दाखल करण्याची अंतिम मुदत चुकवल्याबद्दल 1,000 रुपये दंड आकारला जाईल.

कर कपातीतही होईल तोटा
जे वेळेवर आयटीआर दाखल करत नाहीत, त्यांना कर कपातीचा तोटा सहन करावा लागू शकतो. यामुळे कर दायित्व वाढू शकते. तुम्ही 31 डिसेंबर 2023 नंतर ITR फाइल केल्यास तुम्हाला 10,000 रुपयांपर्यंत दंड भरावा लागू शकतो. तुम्ही 31 जुलै 2023 पर्यंत ITR दाखल करण्यात अयशस्वी झाल्यास, रिटर्न भरले जात नाही तोपर्यंत प्रत्येक महिन्यासाठी एक टक्के अतिरिक्त व्याज आकारले जाईल.

आयटीआर भरताना, कमी उत्पन्नाची तक्रार केल्यास 50 टक्के किंवा चुकीची उत्पन्नाची माहिती दिल्यास 200 टक्के दंड होऊ शकतो. हा दंड एकूण कर बिलाच्या रकमेवर लावला जाईल. स्मरणपत्र देऊनही कर विवरणपत्रे न भरल्यास थकित कराच्या आधारावर खटला चालवला जाऊ शकतो, ज्यामुळे तीन महिने ते 7 वर्षांचा तुरुंगवास होऊ शकतो.