एम्सच्या डॉक्टरांनी केला चमत्कार, दोन जोडलेल्या मुलींना शस्त्रक्रियेने वेगळे केले, दिले जीवदान


डॉक्टरांना पृथ्वीवर देवाचा दर्जा दिला जातो. ही म्हण दिल्ली एम्सच्या डॉक्टरांनी खरी ठरवली आहे. एम्सच्या डॉक्टरांनी 11 महिन्यांच्या जुळ्या मुलींवर यशस्वी शस्त्रक्रिया केली आहे. ज्या जन्मापासून एकमेकांशी जोडलेल्या होते. अशा परिस्थितीत त्यांना खूप त्रास व्हायचा. तब्बल 9 तास चाललेल्या शस्त्रक्रियेनंतर डॉक्टरांनी त्यांना वेगळे केले आहे. रिद्धी-सिद्धी अशी या दोन बहिणींची नावे आहेत. शस्त्रक्रियेनंतर दोघांची प्रकृती चांगली आहे.

रिद्धी-सिद्धी या दोघी बहिणींना एम्समध्ये दाखल करण्यात आले होते. डॉक्टरांनी त्यांच्यावर देखरेख ठेवली आणि योग्य वेळ आल्यावर मुलींवर शस्त्रक्रिया करण्याचा निर्णय घेतला. त्यांची अनेक महिने वेगवेगळ्या पद्धतीने तपासणी करण्यात आली. त्यानंतर शस्त्रक्रिया करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. एम्सच्या बालरोग शस्त्रक्रिया विभागाच्या डॉक्टरांच्या टीमच्या नेतृत्वाखाली ही शस्त्रक्रिया करण्यात आली आहे.

प्रोफेसर डॉ. मीनू वाजपेयी, एचओडी, बालरोग शस्त्रक्रिया विभाग, एम्स यांनी सांगितले की, या बहिणींची पोट आणि छाती जोडलेली होती. त्यामुळे या दोघांचे चेहरे एकमेकांसमोर होते. मुलींना वळणे आणि झोपणे देखील त्रासदायक होते. त्यांच्या पालकांना शस्त्रक्रियेबद्दल सांगण्यात आले. 11 महिन्यांत त्याच्या अनेक चाचण्या करण्यात आल्या, ज्यामध्ये त्याच्या यकृताचा एक भाग दुसऱ्याशी जोडलेला असल्याचे आढळून आले.

मात्र, मुलींच्या हृदयाची कोणतीही धमनी जोडलेली नव्हती. अशा स्थितीत शस्त्रक्रिया करण्याची योजना आखण्यात आली. शस्त्रक्रियेदरम्यान प्रथम त्याच्या यकृताचे काही भाग वेगळे करण्यात आले. त्यानंतर छातीचा भाग वेगळा करण्यात आला. मुलींना काही तास निरीक्षणाखाली ठेवण्यात आले. शस्त्रक्रियेनंतर त्यांना कोणताही त्रास झाला नाही. आता ते निरोगी आहेत. एम्समध्ये गेल्या काही दिवसांत झालेली ही तिसरी मोठी शस्त्रक्रिया असल्याचे डॉ.मीनू यांनी सांगितले.

अशा प्रकारे मुले जोडण्यामागे कोणती कारणे आहेत, याबाबत स्पष्ट माहिती नसल्याचे डॉ.मीनू यांनी सांगितले. हे अनुवांशिक कारणामुळे किंवा इतर कोणत्याही समस्येमुळे असू शकते. अशी जोडलेली मुले जन्माला आली, तर त्यांनी मोठ्या रुग्णालयात उपचारासाठी जावे.

रिद्धी-सिद्धी यांच्या यशस्वी शस्त्रक्रियेनंतर त्यांच्या पालकांना खूप आनंद झाला आहे. त्यांचे वडील अंकुर गुप्ता आणि आई दीपिका गुप्ता हे बरेलीचे आहेत. वडील चप्पलचे दुकान चालवतात. वडील अंकुर गुप्ता म्हणतात की एम्सच्या डॉक्टरांनी त्यांच्या दोन्ही मुलींना नवीन जीवन दिले आहे. ते खूप आनंदी आहेत. त्यांच्या मुली आता निरोगी आहेत. पुढील फॉलोअपसाठी डॉक्टरांनी बोलावले आहे.