11 टन सोने, 10 टन चांदी, 17000 कोटी रोख, तिरुपती मंदिरातील संपत्ती जाणून तुम्हाला बसेल धक्का


तिरुमला श्री व्यंकटेश्वर हे सजावटीचे प्रेमी आहेत. वेंकण्णा यांच्याकडे मौल्यवान दागिने आणि हिरे आहेत. सर्वसामान्यांपासून ते श्रीमंतांपर्यंत, राजे-सम्राट, नवाब, ब्रिटिश राज्यकर्ते, महंत, सरदार, लोकप्रतिनिधी यांनी अनेक देणग्या, भेटवस्तू दिल्या आहेत. टीटीडीच्या नोंदीनुसार, तिजोरीतील मौल्यवान रत्नांचे वजन 11 टन आहे. विविध बँकांमध्ये ते जमा केले आहे. त्याच बरोबर, टीटीडीने वेंकन्ना यांच्या खात्यात 17 हजार कोटी रुपयांची रोख रक्कम जमा केली आहे.

अलीकडेच TTD EO धर्मा रेड्डी यांनी वाराणसी येथे झालेल्या आंतरराष्ट्रीय परिषदेत वेंकन्नाच्या मालमत्तेची माहिती दिली. दरम्यान तिरुपती बालाजीच्या दर्शनासाठी येणाऱ्या भाविकांची संख्या दररोज सुमारे एक लाखावर पोहोचली आहे. टीटीडीचे उत्पन्नही याच प्रमाणात वाढले आहे.

TTD प्रसादाची विक्री, खोल्यांचे वाटप, देणगी इत्यादीद्वारे उत्पन्न मिळवते. वाराणसी परिषदेत मालमत्तेच्या तपशिलासह टीटीडीशी संबंधित अनेक गोष्टी समोर आल्या. TTD ने सांगितले की ते देशभरातील 71 मंदिरांचे व्यवस्थापन करत आहे. देवतेला सजवण्यासाठी वापरलेले सोन्याचे दागिने 1.2 टन किलो आणि चांदीचे 10 टन असल्याचे टीटीडीने स्पष्ट केले आहे.

त्याच वेळी, टीटीडीने स्पष्ट केले आहे की आतापर्यंत 17 हजार कोटी रुपये आणि 11 टन सोने विविध बँकांमध्ये जमा करण्यात आले आहे. तसेच, तिरुमलेशच्या सजावटीसाठी दरवर्षी 500 टन फुलांचा वापर केला जातो. ते म्हणाले की, सध्या 24500 कर्मचारी कर्तव्यावर आहेत. मंदिरात भाविकांच्या सेवेसाठी दररोज 800 कर्मचारी ड्युटीवर तैनात असतात. श्रीवरी मंदिरात प्रसाद बनवण्यासाठी दरवर्षी 5 हजार टन तूप वापरले जात असल्याचे टीटीडीने उघड केले आहे. टीटीडी प्रॉपर्टी लॉगमध्ये 6000 एकर वनक्षेत्र असल्याचाही उल्लेख आहे.