ITR Filling : पगारदार कर्मचाऱ्यांना आयकर रिटर्न भरणे आवश्यक आहे का?, जाणून घ्या येथे सर्व उत्तरे


तुम्ही अजून इन्कम टॅक्स रिटर्न भरला नसेल, तर लगेच भरा. रिटर्न भरण्याची अंतिम तारीख 31 जुलै निश्चित करण्यात आली आहे. जर तुम्ही 31 जुलैपर्यंत ITR भरला नाही, तर तुम्हाला दंड भरावा लागू शकतो. मात्र उशीर होऊनही सर्व करदात्यांना उशिरा दंड भरावा लागणार नाही. कारण ही डेटलाइन फक्त त्या करदात्यांची आहे, ज्यांच्या खात्यांचे ऑडिट करण्याची गरज नाही. असे असूनही, सर्व लोकांनी वेळेवर आयटीआर भरला पाहिजे.

तथापि, काही पगारदार कर्मचारी मानतात की त्यांना आयटीआर दाखल करण्याची आवश्यकता नाही. कारण त्यांच्या पगारातून आयकर विभागाने आधीच कर कापला आहे. अशा परिस्थितीत आयटीआर भरण्याची गरज नाही, असे त्यांना वाटते. पण नोकरदार लोकांचा असा समज चुकीचा आहे. चला तर मग आज जाणून घेऊया, कोणत्या प्रकारच्या पगारी कर्मचाऱ्यांना ITR फाईल करणे खूप महत्वाचे आहे.

काही लोक कायम पगारदार कर्मचारी आहेत, परंतु त्यांचे मूळ उत्पन्न करपात्र श्रेणीत येत नाही. असे असूनही अशा लोकांनी आयकर विवरणपत्रही भरावे. अशा आर्थिक वर्ष 2022-23 (AY 2023-24) साठी, 60 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या कोणत्याही व्यक्तीसाठी ETR भरणे अनिवार्य करण्यात आले आहे, जर त्या व्यक्तीचे एकूण उत्पन्न वार्षिक 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त असेल. विशेष बाब म्हणजे या व्यक्तींसाठी मूळ सूट मर्यादा जुन्या आणि नवीन दोन्ही कर प्रणालींमध्ये समान आहे.

दुसरीकडे, एखाद्या व्यक्तीचे वय 60 वर्षे किंवा त्याहून अधिक असेल, तर अशा लोकांसाठी 2022-23 या आर्थिक वर्षासाठी दोन्ही प्रकारच्या कर प्रणालींमध्ये मूलभूत सूट मर्यादा स्वतंत्रपणे निश्चित करण्यात आली आहे. जुन्या कर प्रणाली अंतर्गत मूळ सूट मर्यादा 3 लाख रुपये होती, तर नवीन कर प्रणाली अंतर्गत मूळ सूट मर्यादा 2.5 लाख रुपयांपर्यंत आहे. त्याचप्रमाणे, 80 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वय असलेल्या करदात्यांना, जुन्या कर प्रणाली अंतर्गत मूळ सूट मर्यादा 5 लाख रुपये आणि नवीन कर प्रणाली अंतर्गत 2.5 लाख रुपये आहे.

विशेष बाब म्हणजे 2023-24 या आर्थिक वर्षापासून नवीन कर प्रणालीमध्ये आयकर स्लॅबमध्ये सुधारणा करण्यात आली आहे. नवीन कर प्रणाली अंतर्गत, नवीन आयकर स्लॅब 1 एप्रिल 2023 ते 31 मार्च 2024 दरम्यान कमावलेल्या उत्पन्नावर लागू होतील. अशा प्रकारे, पुढील वर्षी आयटीआर भरण्यासाठी नवीन आयकर स्लॅब आवश्यक असतील. स्पष्ट करा की एकूण उत्पन्नामध्ये पगार, व्याज, मुदत ठेवी आणि आवर्ती ठेवींसह सर्व प्रकारच्या उत्पन्नाचा समावेश होतो.

पगारदार कर्मचाऱ्यांना आयटीआर दाखल करण्याची गरज त्यांचे आर्थिक वर्षात एकूण उत्पन्न 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त आहे की नाही यावर अवलंबून असते. पगाराशिवाय दुसरे उत्पन्न नाही, असे गृहीत धरले. एचआरए, एलटीए टॅक्स सूट आणि स्टँडर्ड डिडक्शनचा दावा केल्यानंतर पगारदार कर्मचाऱ्याचे एकूण उत्पन्न आर्थिक वर्षात 2.5 लाख रुपयांपेक्षा जास्त नसेल, तर आयटीआर भरणे आवश्यक नाही. 60 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या व्यक्तीने जुन्या कर प्रणालीचा पर्याय निवडल्यास बचत खाते आणि मुदत ठेवींमधून मिळणाऱ्या व्याजावर ‘इतर स्त्रोतांकडून मिळणारे उत्पन्न’ या शीर्षकाखाली कर आकारला जातो. जर एखाद्या व्यक्तीने नवीन कर प्रणालीची निवड केली तर, पगाराचे उत्पन्न 2.5 लाख रुपयांच्या सूट मर्यादेपेक्षा जास्त असल्याने त्याला/तिला अनिवार्यपणे ITR भरावा लागेल.