येथे टोमॅटोमुळे शेतकरी होत आहेत मालामाल, झटक्यात झाले आहेत करोडपती


चढ्या भावामुळे टोमॅटोने देशातील अनेक शेतकऱ्यांना लखपतीच नव्हे, तर करोडपती बनवले आहे. तेलंगणात अशा शेतकऱ्यांची एक ओढ आहे, ज्यांनी टोमॅटो विकून या आपत्तीला संधीत रूपांतरित केले. तेलंगणातील मेडक जिल्ह्याबद्दल बोलायचे झाले तर टोमॅटोचे उत्पादन करणाऱ्या महिपाल रेड्डी यांनी टोमॅटोच्या विक्रीतून 1.8 कोटी रुपये कमावले. त्याचबरोबर इतर अनेक शेतकऱ्यांनीही टोमॅटो विकून कमी कमाई केली नाही. टोमॅटो विकून स्वत:ला श्रीमंत बनवणाऱ्या अशाच काही कहाण्यांची ओळख करून घेऊया.

TOI च्या अहवालानुसार, विकाराबादमधील परगी मंडळातील शेतकरी वाय नरसिम्हा रेड्डी दहा वर्षांहून अधिक काळ भाजीपाल्याची लागवड करत आहेत. काही महिन्यांपूर्वी, अचानक कोबीच्या भावात घसरण झाल्यामुळे त्यांना 15 लाख रुपयांचे मोठे नुकसान झाले होते, ज्यामुळे तो निराश झाला होता, परंतु नशिबाने लवकरच त्यांची बाजू पकडली आणि टोमॅटोच्या पिकातून त्यांनी 30 लाख रुपयांची कमाई केली. 70 लाख रुपयांच्या अतिरिक्त उत्पन्नासह, तो ‘करोटीपती’ शेतकऱ्यांच्या पंक्तीत सामील होण्यास तयार आहे. एका दशकापूर्वी कापसापासून भाजीपाला लागवडीकडे वळलेल्या रेड्डी यांनी TOI ला सांगितले की, यावेळी मी 10 एकरात टोमॅटोची लागवड केली. उत्पादन तयार झाल्यावर मला जास्त भाव मिळाला नाही. मात्र प्रचंड मागणीने सारे वातावरणच बदलून गेले. मी टोमॅटोचे सुमारे 3,000 बॉक्स विकले.

मेडक जिल्ह्यातील जिन्नाराम मंडलातील पी रघुनंदन यांनीही हंगाम यशस्वी केला आणि त्यांच्या तीन एकर जमिनीतून 80 लाख रुपयांचे टोमॅटो विकले. दरम्यान, जिन्नाराम येथील शेतकरी पी वेणुगोपाल यांनी त्यांच्या टोमॅटोच्या लागवडीसाठी एक अनोखी पद्धत अवलंबली आणि त्यांनी या हंगामात तीन एकर टोमॅटोपासून 80 लाख रुपये कमावल्याचे सांगितले.

तीन वर्षांपूर्वी विकाराबादच्या मोहम्मद हनिफ यांची अशीच यशोगाथा होती, जेव्हा टोमॅटोचे भाव गगनाला भिडले होते, तेव्हा त्यांनी टोमॅटो विकून सुमारे एक कोटी रुपये कमवले. या शेतकर्‍यांसाठी टोमॅटोची बाजारपेठ अनपेक्षित आणि फायदेशीर ठरली, काहींना मोठा नफा तर काहींना तोटा. टोमॅटोच्या किमतीतील चढ-उतार हा प्रदेशातील शेतकऱ्यांच्या जीवनातील महत्त्वाचा घटक आहे.