Tesla Electric Car : टेस्ला भारतात बनवणार सर्वात स्वस्त इलेक्ट्रिक कार, अहवालात करण्यात आला खुलासा


कारखाना बांधण्याच्या योजनांवर चर्चा करण्यासाठी टेस्लाचे प्रतिनिधी या महिन्यात भारताच्या वाणिज्य मंत्र्यांची भेट घेणार आहेत. कंपनीच्या मते, ही एक नवीन $24,000 (सुमारे 20 लाख रुपये) कार असेल. या प्रकरणाची थेट माहिती असलेल्या एका व्यक्तीने रॉयटर्सला सांगितले.

टेस्लाने भारतात एक कारखाना उभारण्यात स्वारस्य दाखवले आहे. जे स्थानिक बाजारपेठ आणि निर्यातीसाठी कमी किमतीची इलेक्ट्रिक वाहने (EVs) तयार करेल. कंपनीने ते नवीन वाहनासाठी असल्याचे सूचित केले होते, असे त्या व्यक्तीने सांगितले.

भारत सरकारशी चर्चा अमेरिकन इलेक्ट्रिक कार बनवणाऱ्या कंपनीच्या रणनीतीत कमालीचा बदल होत आहे. गेल्या वर्षी, भारत सरकारने कारवरील आयात कर कमी करण्याच्या टेस्लाच्या विनंतीस सहमती देण्यास नकार दिल्याने चर्चा थांबली. टेस्लाने स्थानिक पातळीवर वाहने तयार करावीत, अशी भारताची इच्छा होती, परंतु कंपनीने सांगितले की ते प्रथम आपल्या कारची निर्यात करू इच्छित आहेत, जेणेकरून ते त्यांच्या कारच्या मागणीचे मूल्यांकन करू शकतील.

वाणिज्य मंत्र्यांसोबतची बैठक ही जूनपासून टेस्ला आणि भारत सरकारमधील सर्वोच्च पातळीवरील चर्चा असेल. जेव्हा एलन मस्क यांनी भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांची भेट घेतली आणि देशात महत्त्वपूर्ण गुंतवणूक करण्याचा आपला मानस असल्याचे सांगितले.

20 लाख ($24,000) EV ही सध्याच्या सर्वात कमी किमतीच्या ऑफरपेक्षा 25 टक्के स्वस्त असल्याचे म्हटले जाते, मॉडेल 3 सेडान, जी चीनमध्ये $32,200 पेक्षा जास्त किमतीला विकली जाते, टेस्ला प्रतिनिधींनी संभाव्य भारतीय प्लांटबद्दल चर्चेत सांगितले.

टेस्लाच्या नवीन कारसाठी $24,000 ची लक्ष्य किंमत या महिन्याच्या सुरुवातीला मीडियाने नोंदवली होती. टेस्लाने टिप्पणीच्या विनंतीला त्वरित प्रतिसाद दिला नाही.

भारतातील एकूण वाहन विक्रीमध्ये सध्या इलेक्ट्रिक वाहनांचा वाटा 2 टक्क्यांहून कमी आहे, जे आता जगातील तिसरे मोठे वाहन बाजार आहे.

रॉयटर्सने मे महिन्यात वृत्त दिले होते की टेस्लाच्या अधिकाऱ्यांनी भारताला भेट दिली आणि भारतातील कार आणि बॅटरीसाठी उत्पादन बेस तयार करण्याबाबत अधिकाऱ्यांशी चर्चा केली.

नवी दिल्लीत भारत सरकारच्या अधिकाऱ्यांशी चर्चा या महिन्यात पुन्हा सुरू होणार आहे, चर्चेची माहिती असलेल्या दोन लोकांनी, चर्चा खाजगी राहिल्यामुळे नाव न सांगण्याच्या अटीवर रॉयटर्सला सांगितले.

याचाच एक भाग म्हणून, टेस्लाचे प्रतिनिधी भारताचे वाणिज्य मंत्री पियुष गोयल यांना भेटणार आहेत, असे पहिल्या व्यक्तीने सांगितले आणि EV पुरवठा साखळी तयार करणे आणि कारखान्यासाठी जमीन वाटप करण्याभोवती चर्चा होणे अपेक्षित आहे.

वाणिज्य मंत्रालयाने टिप्पणीसाठी केलेल्या विनंतीला प्रतिसाद दिला नाही.

टेस्लाने वर्षाच्या सुरुवातीपासूनच सध्याच्या मॉडेल्सवर आक्रमकपणे सूट दिली आहे. मस्कने वारंवार सांगितले आहे की, कंपनीचे दीर्घकालीन यश हे ईव्हीची किंमत वेगाने कमी करण्यावर अवलंबून असेल.

टेस्लाने म्हटले आहे की त्याच्या पुढच्या पिढीतील वाहन प्लॅटफॉर्म उत्पादन खर्चात 50 टक्के कपात करेल आणि स्वयंचलित “रोबोटॅक्सिस” सह मॉडेल्सची श्रेणी वाढवू शकेल. तथापि, कंपनीने भविष्यातील मॉडेल्स काय असतील किंवा त्यांची किंमत काय असेल हे सांगितले नाही.