टीम इंडियाने वेस्ट इंडिजविरुद्ध मालिका जिंकली पण या 2 आघाड्यांवर हरली, असे चालणार नाही!


भारतीय संघ जेव्हा वेस्ट इंडिजच्या दौऱ्यावर जात होता, तेव्हा असे बोलले जात होते की, ही कसोटीतील संक्रमणकाळाची सुरुवात आहे. या मालिकेत काही युवा खेळाडूंना संधी देण्यात आली आणि संघासोबत काही प्रयोगही करण्यात आले. टीम इंडियाने मालिका जिंकली पण फक्त एकच प्रयोग यशस्वी झाला आणि बाकीचे दोन प्रयोग फसले.

या मालिकेत टीम इंडियाने आपल्या सलामीच्या भागीदारीचा प्रयोग केला. रोहित शर्मासह युवा फलंदाज यशस्वी जैस्वालला सलामीची संधी मिळाली आणि यशस्वीने दोन्ही सामन्यांमध्ये शानदार फलंदाजी केल्याने हा प्रयोग यशस्वी ठरला. त्याने दोन सामन्यांमध्ये सर्वाधिक 226 धावा केल्या. मात्र, टीम इंडियाला दोन आघाड्यांवर पराभव पत्करावा लागला.

यशस्वी ओपनिंगवर आल्यावर गिलला नंबर-3 वर पाठवण्यात आले. हा एक मोठा प्रयोग मानला जात होता. कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीनंतर तिसऱ्या क्रमांकावर खेळणाऱ्या चेतेश्वर पुजाराला संघातून वगळण्यात आले. या क्रमांकावर भारताला पुजारा, राहुल द्रविडसारख्या फलंदाजीची गरज आहे. संघ व्यवस्थापनाने गिलला येथे आजमावण्याचा विचार केला. पण या मालिकेतील त्याचा प्रयोग फसला. पहिल्या सामन्याच्या पहिल्या डावात गिलला केवळ 6 धावा करता आल्या.

दुसऱ्या सामन्याच्या पहिल्या डावात गिलने केवळ 10 धावा केल्या. दुसऱ्या डावात गिलने बॅटचा वापर केला, तेव्हा 29 धावा झाल्या होत्या. पण एकंदरीत पाहिल्यास गिल तिसऱ्या क्रमांकावर अपयशी ठरला. त्याच्या फलंदाजीत कमतरता होती. ऑफ-स्टंपच्या बाहेरील चेंडूंवर, तो दुरूनच फटके खेळत होता, जो तो पूर्वीही करत होता.

रहाणेला गेल्या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये टीम इंडियातून वगळण्यात आले होते. या फलंदाजाने देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये पुन्हा खूप धावा केल्या. त्याचा परिणाम असा झाला की तो कसोटी संघात परतला. आयसीसी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या फायनलसाठी त्याची निवड झाली आणि त्याने ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध शानदार बॅटिंग दाखवली. याच कारणामुळे त्याला विंडीज दौऱ्यावर संघाचा उपकर्णधार बनवण्यात आले होते. रहाणे संघाची मधली फळी सांभाळेल अशी अपेक्षा होती मात्र तो अपयशी ठरला.

रहाणेने पहिल्या सामन्यात केवळ तीन धावा केल्या होत्या. दुसऱ्या सामन्यात रहाणेने पहिल्या डावातच फलंदाजी करत आठ धावा केल्या. म्हणजेच दोन डावात त्याच्या बॅटमधून केवळ 11 धावा निघाल्या. रहाणेला संघात आणण्यात आलेली आशा फोल ठरली. यानंतर आता संघाचा कर्णधार रोहित शर्मा आणि राहुल द्रविड काय करणार हा प्रश्न आहे.