Geneva Patient Case : एचआयव्हीमुक्त झाला रुग्ण, जगातील सहावे असे प्रकरण, जाणून घ्या कसे झाले उपचार


जिनेव्हामध्ये एक रुग्ण पूर्णपणे एचआयव्हीमुक्त झाल्याची घटना समोर आली आहे. जगातील अशा प्रकारची ही सहावी घटना आहे. स्वित्झर्लंडमधील या रुग्णाला ‘द जिनिव्हा पेशंट’ असे नाव देण्यात आले आहे. डेली मेलच्या रिपोर्टनुसार, रुग्णाला 2018 पासून रिस्क थेरपी दिली जात होती. रुग्णाच्या अनेक चाचण्या केल्या, अहवालात असे आढळून आले की त्याच्या रक्तात मानवी इम्युनोडेफिशियन्सी व्हायरस म्हणजेच एचआयव्ही नाही.

रुग्ण अधिकृतपणे बरा झाल्याचे घोषित करण्यापूर्वी एचआयव्हीची औषधे थांबवण्यासाठी डॉक्टरांनी पाच वर्षे प्रतीक्षा करणे पसंत केले. परंतु अलीकडील प्रकरणात, बऱ्याच काळानंतर व्हायरसची पुष्टी झाली नाही. अशा परिस्थितीत या रुग्णाला पूर्णपणे एचआयव्हीमुक्त झालेल्या पाच रुग्णांच्या यादीत ठेवण्यात आले आहे.

अहवालानुसार, नुकताच एचआयव्हीमुक्त झालेल्या रुग्णावरही याआधीच्या इतर 5 रुग्णांप्रमाणेच उपचार करण्यात आले. त्याच्यावर उपचारासाठी बोन मॅरो ट्रान्सप्लांटही करण्यात आले होते. रुग्णावर जिनिव्हा विद्यापीठाच्या रुग्णालयात उपचार करण्यात आले आहेत. रुग्णालयाच्या एचआयव्ही/एड्स युनिटचे संचालक डॉ. अलेक्झांडर कॅल्मी म्हणतात की जिनिव्हा रुग्णांच्या बाबतीत अवलंबलेली उपचार पद्धती अशा सर्व रुग्णांना लागू केली जाऊ शकत नाही, कारण ती अत्यंत आक्रमक उपचार आहे.

रुग्णावर उपचार यशस्वी झाले आहेत. उपचारादरम्यान, असे आढळून आले की दात्याच्या रक्तपेशींनी रुग्णाच्या रक्तपेशी पूर्णपणे बदलल्या आहेत. त्यामुळे एचआयव्ही बाधित पेशी कमी होऊ लागल्या. त्यांची संख्या कमी होऊ लागली. त्यांच्या संपूर्ण बदलीनंतर, रुग्णाची अनेक टप्प्यांत तपासणी करण्यात आली, ज्यामध्ये व्हायरसच्या उपस्थितीची पुष्टी झाली नाही आणि रुग्ण एचआयव्ही मुक्त झाला.

रुग्ण बराच काळ एचआयव्हीसह जगत होता, ज्यामध्ये पांढऱ्या रक्त पेशी आणि रोगप्रतिकारक शक्तीवर संक्रमणामुळे थेट हल्ला होतो. अशा रुग्णाला एचआयव्ही मुक्त करण्यासाठी, एआरटी म्हणून ओळखली जाणारी थेरपी दिली जाते. या थेरपीमध्ये, तज्ञ रुग्णांना दररोज अनेक प्रकारच्या औषधांचे मिश्रण घेण्याचा सल्ला देतात.

एचआयव्हीवर आजपर्यंत कायमस्वरूपी इलाज विकसित झालेला नाही. एआरटी थेरपीमध्ये सध्या 8 औषधांचा समावेश करण्यात आला आहे, ज्यांना अन्न व औषध प्रशासनाने मान्यता दिली आहे. ही औषधे विषाणूची प्रतिकार शक्ती कमी करतात, ज्यामुळे तो कमकुवत होतो आणि मरतो.

जागतिक आरोग्य संघटनेच्या मते, जगभरात सुमारे 40 दशलक्ष लोक एचआयव्हीशी झुंज देत आहेत. एचआयव्ही संक्रमित व्यक्तीचे रक्त, आईचे दूध, वीर्य आणि योनिमार्गातून निरोगी व्यक्तीमध्ये पसरतो. हे गर्भधारणेदरम्यान आणि लैंगिक संभोग दरम्यान निरोगी व्यक्तीमध्ये पसरते. या विषाणूवर वेळीच उपचार न केल्यास ते एड्सचे कारण बनू शकतात.