इंजिनिअरने सरकारी नोकरी सोडून सुरु केली या पिकाची शेती, आता करत आहे वार्षिक 3 कोटींची कमाई


लोकांना वाटते की शेती करून काही उपयोग नाही, पण तसे काही नाही. पारंपारिक पिकांऐवजी शास्त्रोक्त पद्धतीने औषधी वनस्पतींची लागवड केली, तर लाखो नाही तर करोडोंची कमाई होऊ शकते. देशात असे अनेक शेतकरी आहेत, जे औषधी वनस्पतींची लागवड करून मोठी कमाई करत आहेत. असे अनेक शेतकरी आहेत, ज्यांनी औषधी वनस्पतींच्या लागवडीत चांगली कमाई केल्यामुळे चांगली सरकारी नोकरी सोडली आहे. आज आपण अशाच एका शेतकऱ्याबद्दल बोलणार आहोत, ज्याने कोरफडीची शेती करण्यासाठी सरकारी इंजिनिअरची नोकरी सोडली आणि गावात येऊन शेतकरी म्हणून काम करायला सुरुवात केली.

खरे तर आम्ही बोलत आहोत शेतकरी हरीश धनदेव यांच्याबद्दल. हरीश धनदेव हा राजस्थानचा रहिवासी आहे. तो आधी सरकारी अभियंता होता. त्याची पोस्टिंग जैसलमेर नगरपरिषदेत कनिष्ठ अभियंता या पदावर होती. पण नोकरी करण्यात त्याचे मन लागत नव्हते. त्यामुळेच कनिष्ठ अभियंत्याची नोकरी सोडून गावात येऊन कोरफडीची शेती करायला सुरुवात केली. यामुळे त्याचे आयुष्य बदलले आहे. कोरफड विकून आज तो लखपती नव्हे, तर करोडपती झाला आहे.

कोरफड शेतीतून बनला उद्योजक
हरीश धनदेव सांगतात की, एके दिवशी तो दिल्लीत एका कृषी प्रदर्शनाला गेला होता. प्रदर्शनाला गेल्यानंतर हरीश धनदेव यांचा नोकरीबाबत भ्रमनिरास झाला. शेतीचे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी त्याने नोकरीचा राजीनामा दिला. त्यानंतर, जैसलमेरमधील त्याच्या गावात आल्यानंतर त्याने 120 एकर जमिनीवर कोरफडीची लागवड सुरू केली. तथापि, राजस्थानमधील बहुतेक शेतकरी बाजरी, मका आणि गहू या पारंपरिक पिकांची शेती करतात. मात्र हरीश धनदेव यांनी याशिवाय इतर औषधी पिकांची लागवड करण्याचा निर्णय घेतला. कोरफडीची लागवड करून आज तो केवळ शेतकरीच नाही, तर उद्योजकही बनला आहे.

व्यापारी कोरफडीचे पीक लगेच घेतात विकत
विशेष बाब म्हणजे हरीश धनदेव हे बार्बी डेनिस या एलोवेरा या एकाच जातीची लागवड करतात. हाँगकाँग, ब्राझील आणि अमेरिकेत या जातीला खूप मागणी आहे. बार्बी डेनिस एलोवेरा लक्झरी कॉस्मेटिक्स उत्पादनांमध्ये कच्चा माल म्हणून वापरला जातो. यामुळेच व्यापारी आपल्या शेतात उगवलेले कोरफडीचे पीक खरेदी करतात.

वार्षिक उलाढाल आहे 2-3 कोटी
हरीशने जैसलमेरसे जिल्ह्यातच नॅचरलो अॅग्रो नावाने स्वतःची कंपनी उघडली आहे. हरीशने 80,000 कोरफडीची रोपे घेऊन शेती सुरू केली. आता त्याच्या शेतात कोरफडीची लाखो रोपे लावली आहेत. धनदेव हे पतंजलीचे थेट कोरफडीचे अधिकृत पुरवठादार आहेत. त्याचा कंपनीला खूप फायदा होत आहे. आता धनदेव ग्लोबल ग्रुप चालवत आणि जगभरात कोरफड निर्यात करणारा करोडपती शेतकरी बनला आहे. त्याची वार्षिक उलाढाल 2-3 कोटी रुपये आहे.