फॅटी लिव्हरच्या समस्येने त्रस्त, पावसाळ्यात खाण्यास सुरुवात करा हे पदार्थ


खराब आहार आणि जीवनशैलीमुळे फॅटी लिव्हरची समस्याही वाढत आहे. ही अशी स्थिती आहे ज्यामध्ये यकृताच्या पेशींमध्ये अतिरिक्त चरबी जमा होते. फॅटी लिव्हर हा एक सामान्य आजार आहे, परंतु त्याची काळजी न घेतल्यास तो गंभीर होऊ शकतो. आम्ही तुम्हाला सांगतो की रोज व्यायाम न केल्याने देखील फॅटी लिव्हरची समस्या उद्भवू शकते.

यकृताशी निगडीत धोके आणखी वाढतात, विशेषतः पावसाळ्यात. अशावेळी तुमच्या आहारात फक्त तेच पदार्थ समाविष्ट करा, जे यकृताचे संरक्षण करतात. फॅटी लिव्हरची समस्या टाळण्यासाठी पावसाळ्यात कोणते पदार्थ खावेत ते जाणून घेऊया.

हिरव्या भाज्या
हिरव्या भाज्यांमध्ये भरपूर जीवनसत्त्वे तसेच लोह असतात. पालक, वाटाणा या भाज्यांचा आहारात समावेश करता येईल. जीवनसत्त्वे आणि खनिजे यकृत डिटॉक्स करण्यास मदत करतात.

ताजी फळे
फळे आपल्या आरोग्यासाठी अत्यंत फायदेशीर असतात. बेरी, संत्री, सफरचंद आणि डाळिंब यांसारख्या फळांमध्ये अँटिऑक्सिडंट्स जास्त असतात. ते मुक्त रॅडिकल्स निष्प्रभ करून यकृत निरोगी ठेवतात.

सर्वोत्तम मसाला हळद
हळद हा सर्वोत्तम मसाला मानला जातो. त्यात दाहक-विरोधी गुणधर्म आढळतात. हे लक्षात ठेवा की हळदीमध्ये कर्क्युमिन नावाचा एक शक्तिशाली अँटिऑक्सिडेंट असतो, ज्यामध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात ज्यामुळे फॅटी यकृत रोग असलेल्या व्यक्तींना फायदा होऊ शकतो.

अक्खे दाणे
संपूर्ण धान्य फॅटी लिव्हरमध्ये देखील अत्यंत फायदेशीर आहे. आपल्या आहारात तपकिरी तांदूळ, हरभरा आणि कडधान्ये यासारख्या गोष्टींचा समावेश करा. यामध्ये भरपूर फायबर असते, जे पचनक्रिया व्यवस्थित ठेवते. याशिवाय ते शरीरातील रक्तातील साखर नियंत्रित करतात.

हायड्रेटेड रहा
यकृत योग्यरित्या कार्य करण्यासाठी स्वतःला हायड्रेटेड ठेवा. यकृत निरोगी ठेवण्यासाठी भरपूर पाणी प्या. पाणी शरीरातील विषारी पदार्थ काढून टाकण्याचे काम करते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही