Success Story : पहिल्याच प्रयत्नात अपयशी, मानली नाही हार, दुसऱ्यांदा चौथा क्रमांकासह झाली आयएएस


UPSC परीक्षा उत्तीर्ण होण्यासाठी कठोर परिश्रम करावे लागतात. त्याच्या तयारीसाठी उमेदवार 14-15 तास अभ्यास करतात. तथापि, असे असूनही, असे अनेक आहेत, जे निवडले जात नाहीत आणि आशा सोडतात.

काही परीक्षार्थी असे असतात की जे पहिल्या प्रयत्नात अपयशी ठरल्यानंतर दुसऱ्या प्रयत्नात पूर्वीपेक्षा जास्त मेहनत करून यशस्वी होतात. आयएएस स्मिता सभरवाल यांनी देखील असेच काहीसे केले. यूपीएससीच्या दुसऱ्या प्रयत्नात चौथा क्रमांक मिळवून त्यांनी आदर्श निर्माण केला.

2000 मध्ये, स्मिता सभरवालने दुसऱ्या प्रयत्नात UPSC परीक्षा उत्तीर्ण केली. स्मिताला तिच्या पहिल्या प्रयत्नात प्रिलिममध्येही पात्रता मिळवता आली नाही, पण दुसऱ्या प्रयत्नात तिने समाजासमोर एक आदर्श ठेवला. स्मिता फक्त 23 वर्षांची होती, जेव्हा तिने UPSC उत्तीर्ण केली. यूपीएससीच नाही तर स्मिता बोर्डाच्या परीक्षेतही टॉपर राहिली आहे.

स्मिताने तिचे शालेय शिक्षण सेंट अॅन, मरेडपल्ली, हैदराबाद येथून केले. तिने 12 वी मध्ये संपूर्ण भारतात प्रथम क्रमांक मिळवला. यानंतर तिने सेंट फ्रान्सिस डिग्री कॉलेज फॉर वुमनमधून बी.कॉम केले.

आयएएस स्मिता सभरवाल या सर्वात सक्रिय नागरी सेवा अधिकाऱ्यांपैकी एक आहेत. त्यांना सोशल मीडियावर खूप पसंत केले जाते. ट्विटरवर त्यांना 403 हजार लोक फॉलो करतात. ती ट्विटरवर खूप सक्रिय असते आणि महिलांशी संबंधित समस्यांवर तिचे मत शेअर करत असते.

ट्विटर व्यतिरिक्त तिला इन्स्टाग्रामवरही लाइक केले जाते. ती अनेकदा तिचे फोटो आणि व्हिडिओ शेअर करत असते. स्मिता तिच्या अभ्यासाबद्दल खूप काही शेअर करत असते. तिने सांगितले की ती सहा तास अभ्यास करायची आणि दडपण कमी करण्यासाठी अनेक क्रियाकलाप करत असे.

मूळच्या दार्जिलिंगच्या, IAS स्मिता सभरवाल स्वतःला आर्मी ब्रॅट म्हणवतात. वास्तविक, स्मिताचे वडील कर्नल पीके दास हे निवृत्त लष्करी अधिकारी आहेत. स्मिता ही आयएएस अधिकारी म्हणून प्रशंसनीय कामासाठी प्रसिद्ध आहे.