गरोदरपणात या तीन आजारांचा धोका सर्वाधिक, जाणून घ्या प्रतिबंधाच्या पद्धती


गरोदरपणात महिलांनी त्यांच्या आरोग्याची विशेष काळजी घ्यावी. कारण या काळात त्यांची प्रतिकारशक्तीही खूप कमकुवत होते. त्यामुळे महिलांना अनेक आजारांचा धोका असतो. डॉक्टर सांगतात की गरोदरपणात महिला कोणत्याही प्रकारच्या संसर्गाला सहज बळी पडतात. यापैकी, असे तीन रोग आहेत, ज्यांची लागण होण्याची शक्यता जास्त असते.

महिलांनी गरोदरपणात त्यांच्या आरोग्याची विशेष काळजी घ्यावी, असे ज्येष्ठ डॉक्टर सांगतात. या काळात कोणताही संसर्ग धोकादायक रूप धारण करू शकतो. अशा परिस्थितीत रोग आणि त्यांची लक्षणे यांची माहिती असणे आवश्यक आहे. असे तीन आजार आहेत ज्यासाठी सतर्क राहणे आवश्यक आहे. चला जाणून घेऊया गरोदरपणात कोणत्या आजारांचा सर्वाधिक धोका असतो.

मधुमेह
गरोदरपणात मधुमेह होण्याचा धोका जास्त असतो. असे घडते कारण काही महिलांमध्ये इन्सुलिन योग्य प्रकारे तयार होत नाही, ज्यामुळे साखरेची पातळी वाढते आणि मधुमेहाचा धोका असतो. अशा परिस्थितीत महिलांनी गरोदरपणात शुगर लेव्हल तपासत राहावे. जर ते वाढत असेल, तर डॉक्टरांशी संपर्क साधावा.

अशक्तपणा
गरोदरपणात खाण्यापिण्याची काळजी न घेतल्यास महिलांमध्ये अॅनिमिया होऊ शकतो. या समस्येचा मुलाच्या आरोग्यावरही परिणाम होतो. अशा परिस्थितीत महिलांनी आपल्या आहाराची काळजी घेणे गरजेचे आहे. खाण्यापिण्याच्या बाबतीत बेफिकीर राहू नका. तुमच्या रक्ताच्या चाचण्या नियमित करून घ्याव्या. शरीरात रक्ताची कमतरता असल्यास डॉक्टरांशी संपर्क साधावा.

थायरॉईड
थायरॉईड हा महिलांमध्ये आढळणारा एक सामान्य आजार आहे. गर्भधारणेदरम्यान देखील, या रोगाचा धोका लक्षणीय वाढतो. अनेक प्रकरणांमध्ये महिलांमध्ये थायरॉईडचे प्रमाण जास्त वाढते. ज्याचा परिणाम मुलावरही होऊ शकतो. जर थायरॉईड नियंत्रणात नसेल, तर गर्भपात होऊ शकतो. अशा परिस्थितीत ही समस्या हलक्यात घेऊ नये.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही