ITR Filling : जर तुम्ही ऑनलाइन रिटर्न भरणार असाल, तर आधी तपासून घ्या चार्जेस, तुम्हाला द्यावे लागतील एवढे पैसे


आयकर रिटर्न भरण्यासाठी आता फक्त 10 दिवस उरले आहेत. 31 जुलैनंतर आयकर रिटर्न न भरल्यास त्यावर दंड भरावा लागेल. म्हणूनच तुम्ही घरी बसून ऑनलाइन आयकर रिटर्न भरू शकता. परंतु ITR भरण्यापूर्वी, ऑनलाइन प्लॅटफॉर्म तुमच्याकडून कोणत्याही प्रकारचे सेवा शुल्क आकारत नाहीत याची खात्री करा. कारण सेवा शुल्क आकारणाऱ्या अनेक आयकर ई-फायलिंग वेबसाइट्स आहेत. त्याच वेळी, काही वेबसाइट्स आहेत ज्या विनामूल्य सेवा देतात.

जर तुम्ही आयकर विभागाच्या पोर्टलवरून ऑनलाइन आयटीआर फाइल करत असाल, तर तुम्हाला कोणत्याही प्रकारचे शुल्क भरावे लागणार नाही. म्हणजेच आयकर विभागाचे पोर्टल तुम्हाला मोफत सेवा देईल. जर तुम्ही TaxBuddy, Clear, Tax2Win, TaxSpanner, MyITReturn आणि Quicko सारख्या प्रसिद्ध पोर्टल्सद्वारे आयकर रिटर्न भरत असाल तर तुम्हाला सेवा शुल्काच्या रूपात काही पैसे खर्च करावे लागतील.

MyITReturn वेबसाइटनुसार, ही एक विनामूल्य सेवा वेबसाइट आहे, परंतु विशिष्ट प्रकारच्या लोकांकडून आयकर रिटर्न भरण्यासाठी शुल्क आकारले जाते. विशेष बाब म्हणजे ही वेबसाइट बेरोजगार, गृहिणी, पेन्शनवर अवलंबून असलेल्या विधवा, विद्यार्थी आणि सेवानिवृत्त व्यक्तींकडून आयटीआर भरण्यासाठी कोणतेही शुल्क आकारत नाही. परंतु व्यावसायिक किंवा जास्त उत्पन्न असलेल्या लोकांकडून सेवा शुल्क आकारले जाते.

त्याचप्रमाणे आयटीआर दाखल करताना टॅक्सस्पॅनरने भांडवली नफा, तोटा यासाठी कोणतीही सवलत दिलेली नाही. जर तुम्ही Taxspanner द्वारे ITR भरला तर 1000 रुपये अतिरिक्त शुल्क भरावे लागेल. त्याचप्रमाणे, एक विशेष वैशिष्ट्य Tax2Win मध्ये उपलब्ध आहे. येथे एक लाख रुपयांपेक्षा कमी उत्पन्न असलेले करदाते मोफत रिटर्न भरू शकतात. परंतु एक लाख रुपयांपेक्षा जास्त उत्पन्न असलेल्या सर्व प्रकारच्या करदात्यांना आयटीआर फाइल करण्यासाठी शुल्क म्हणून पैसे द्यावे लागतील.

त्याच वेळी, क्लियर, ऑनलाइन आयकर फाइलिंग वेबसाइटने देखील त्यांच्या सर्व ITR फाइलिंग योजना विनामूल्य ऑफर केल्या नाहीत. मागील वर्षापासून, Clear ने सरलीकृत ITR फाइलिंग सेवेसाठी देखील शुल्क आकारण्यास सुरुवात केली आहे, जी पूर्वी विनामूल्य होती. 151 रुपयांच्या सवलतीनंतरही आता ते 299 रुपये शुल्क आकारत आहे.

जर तुमचे उत्पन्न क्रिप्टो किंवा इतर VDA मधून असेल आणि तुम्हाला Clear द्वारे ITR फाइल करायची असेल, तर तुम्हाला किमान सेवा शुल्क 1949 रुपये द्यावे लागतील. त्याच वेळी, जीएसटी वगळता कमाल शुल्क 3999 रुपयांपर्यंत पोहोचू शकतात. दुसरीकडे, Taxbuddy वेबसाइट इन्कम टॅक्स रिटर्न भरण्यासाठी भरघोस शुल्क आकारते. यात जीएसटी वगळता 5,999 रुपये सेवा शुल्क आकारले जाते. विशेष म्हणजे एखाद्या व्यक्तीकडे उत्पन्नाचे अन्य स्त्रोत असोत किंवा नसले तरीही ती त्याची जबाबदारी घेते.