गिल हैं की मानता नहीं, पुन्हा पुन्हा तीच चूक, टेस्ट क्रिकेटसाठी नाही आहे शुभमन?


शुभमन गिलला भारतीय क्रिकेटचा पुढचा स्टार म्हटले जात आहे. त्याची तुलना विराट कोहलीशी केली जात आहे. गिलमध्ये ते टॅलेंट आहे, ज्यामुळे त्याच्याबद्दल अशा गोष्टी बोलल्या जात आहेत. गिलनेही आपली तुलना कोणत्या ताकदीशी केली जाते, हे दाखवून दिले. वनडेमध्ये द्विशतक, टी-20मध्ये शानदार धावा, शतके. पण कसोटी क्रिकेट बहुधा गिलसाठी बनवलेले नाही, असे दिसते. कारण कसोटी या फॉरमॅटमध्ये आपल्या प्रतिभेला न्याय देण्याचे गिल हळूहळू विसरत आहे.

गिल हा फक्त सलामीवीर आहे. पण सध्या तो वेस्ट इंडिजविरुद्ध खेळल्या जाणाऱ्या वेस्ट इंडिज मालिकेत तिसऱ्या क्रमांकावर फलंदाजी करत आहे. संघ व्यवस्थापनाने त्याच्या जागी सलामीसाठी यशस्वी जैस्वालची निवड केल्यामुळे त्याला या मालिकेत 3 क्रमांकाचे स्थान मिळाले आहे.

गिल मात्र क्रमांक-3 वर सहज दिसत नाही. आतापर्यंत त्याने या क्रमांकावर दोन डाव खेळले असून दोन्हीमध्ये तो फ्लॉप ठरला आहे. पहिल्या कसोटीच्या पहिल्या डावात गिलने केवळ सहा धावा केल्या होत्या. यानंतर दुसऱ्या कसोटी सामन्याच्या पहिल्या डावात त्याच्या बॅटमधून फक्त 10 धावा निघाल्या. केमार रोचने त्याला ऑफ स्टंपबाहेर बाद केले. तो चेंडू खेळायला गेला आणि चेंडू त्याच्या बॅटची कड घेऊन यष्टीरक्षकाच्या हातात गेला. तसे, जर गिलचे एकूण कसोटी आकडे पाहिले, तर ते फारसे खास नाहीत.

17 कसोटी सामन्यांमध्ये गिलची सरासरी 31.96 आहे, ज्याच्या मदतीने त्याने 927 धावा केल्या आहेत, ज्यात चार अर्धशतके आणि दोन शतके आहेत. पण आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे गिलचा परदेशी भूमीवरचा विक्रम खूपच खराब आहे. ऑस्ट्रेलिया वगळता गिलची बॅट कोणत्याही परदेशी भूमीवर चालली नाही. गिलची इंग्लिश भूमीवर सरासरी 7.50 आहे तर न्यूझीलंडमध्ये ती 30 आहे. वेस्ट इंडिजमध्ये त्याची सरासरी आठच्या आसपास आहे. बांगलादेशात गिलची सरासरी 39.25 आहे.

ही आकडेवारी पाहता गिल कसोटी क्रिकेटमध्ये यशस्वी होणार का, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. कसोटी फलंदाजाने संयमाने फलंदाजी करणे आवश्यक आहे. गिल लवकर ऑफ स्टंपच्या बाहेर चेंडू खेळायला जातो आणि इथेच तो त्याची विकेट देतो असे अनेकवेळा दिसून आले आहे. दूरचा चेंडू खेळण्याच्या प्रयत्नात तो त्याची विकेट गमावतो. अशा प्रकारची फलंदाजी कसोटीत घातक ठरू शकते. कसोटीतील फलंदाजांसाठी असे म्हटले जाते की, फलंदाज जितका जास्त वेळ चेंडू खेळतो, तितकाच तो त्याच्या डोक्याखाली खेळतो. गिल तसे करताना दिसत नाही.

गिलला कसोटी क्रिकेटमध्ये यश मिळवायचे असेल, तर त्याला त्याच्या या कमकुवतपणावर काम करावे लागेल. तसेच, गिलला परिस्थितीशी झटपट जुळवून घ्यायला शिकावे लागेल. टीम इंडियामध्ये नंबर-3 चे स्थान खूप महत्वाचे मानले जाते. राहुल द्रविड आणि चेतेश्वर पुजारा सारखे फलंदाज या क्रमांकावर खेळले आहेत, जे विकेटवर आपले पाय रोवण्यासाठी ओळखले जात होते, गिललाही या क्रमांकानुसार आपली फलंदाजी तयार करावी लागेल.

संघ व्यवस्थापनाला गिलला नंबर-3 साठी तयार करायचे आहे. मात्र गिल येथे यशस्वी झाला नाही तर कसोटी संघातील त्याचे स्थान धोक्यात येऊ शकते कारण संघाकडे या क्रमांकासाठी इतर पर्याय आहेत. पुजाराचे पुनरागमन पूर्णपणे होण्याची शक्यता नाकारता येत नाही. पुजाराने देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये चांगली कामगिरी केल्यास तो संघात पुनरागमन करू शकतो, असे प्रशिक्षक द्रविडने म्हटले होते. त्याचवेळी केएल राहुल दुखापतीमुळे संघाबाहेर आहे. तो एक सलामीवीर देखील आहे, पण संघ व्यवस्थापनाने यशस्वी आणि रोहित या सलामीच्या जोडीला कायम ठेवण्याचा निर्णय घेतल्यास राहुलला नंबर-3 वर खेळवता येईल. दुसरा पर्याय म्हणजे ऋतुराज गायकवाड जो वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर बाहेर बसला आहे. तो संघ क्रमांक-3 वर फलंदाजीही करू शकतो आणि गिलसाठी धोका बनू शकतो.