Dengue : उलट्यांसह मुलाच्या अंगावर आले आहेत पुरळ, तर हे आहे डेंग्यूचे लक्षण, त्वरित करा उपचार


या पावसाळ्यात डेंग्यूच्या रुग्णांमध्येही वाढ होऊ लागली आहे. डेंग्यू हा धोकादायक आजार आहे. यावर वेळीच उपचार न केल्यास रुग्णाचा मृत्यू होण्याची भीती असते. डेंग्यूचा ताप लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत कोणालाही होऊ शकतो. त्याची लक्षणेही सुरुवातीलाच दिसू लागतात. लहान मुलांमध्ये डेंग्यूची लक्षणे काय आहेत आणि ते कसे टाळता येईल ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

याबाबत तज्ज्ञ फिजिशियन सांगतात की, मुलांना डेंग्यू झाला की त्यांना सर्वात आधी ताप येतो. हा ताप 103 अंशांपर्यंत जाऊ शकतो. यासोबतच शरीरावर बारीक पुरळ दिसू शकतात आणि उलट्या आणि जुलाबाची समस्या देखील होते. या दरम्यान, नाकातून रक्तस्त्राव होऊ शकतो आणि श्वास घेण्यास त्रास होऊ शकतो. ही लक्षणे लहान मुलामध्ये दिसल्यास त्वरित डॉक्टरांशी संपर्क साधावा. या बाबीकडे दुर्लक्ष केल्यामुळे बाळाची तब्येत बिघडू शकते.

दोन ते सात दिवस मुलांमध्ये डेंग्यू तापाची लक्षणे दिसून येत असल्याचे तज्ज्ञ स्पष्ट करतात. या दरम्यान, जर मुलाला फक्त ताप असेल, तर घाबरण्याची गरज नाही. पण याशिवाय शरीरात अन्य इतर लक्षणेही दिसू लागली, तर तातडीने रुग्णालयात जाण्याची गरज आहे.

तज्ज्ञ स्पष्ट करतात की उलट्या हे डेंग्यूच्या तिसऱ्या टप्प्याचे लक्षण आहे. उलट्यांसह रक्तस्त्राव होऊ शकतो. अशा स्थितीत या लक्षणांबाबत अजिबात गाफील राहू नये. डेंग्यूपासून बचाव करण्यासाठी मुलांनी पूर्ण बाह्यांचे कपडे घालण्याचा प्रयत्न करा. रात्री घरात मच्छरदाणी वापरा.

मुलाचे शरीर हायड्रेटेड ठेवा. ताप आल्यास स्वत: कोणतेही औषध देऊ नका. या प्रकरणात डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही