IND vs WI : पहिल्या सामन्यात 12 विकेट घेत जिंकून दिला सामना, त्याच अश्विनवर का आहे बाहेर बसण्याचा धोका?


भारत आणि वेस्ट इंडिज यांच्यातील दुसरा कसोटी सामना पोर्ट ऑफ स्पेन येथे खेळवला जाणार आहे. यासाठी टीम इंडिया त्रिनिदादला पोहोचली असून वेस्ट इंडिजनेही आपला 13 सदस्यीय संघ जाहीर केला आहे. मात्र या सर्व बातम्यांच्या पार्श्‍वभूमीवर टीम इंडियातून दुसऱ्या कसोटीसाठी वगळण्याची टांगती तलवारही अश्विनवर टांगली गेली आहे. होय, पहिल्या सामन्याचा हिरो कदाचित दुसऱ्या सामन्यात खेळताना दिसणार नाही आणि, पोर्ट ऑफ स्पेनच्या परिस्थितीत विणलेल्या टीम इंडियाच्या नवीन गेम प्लॅनमुळे हे शक्य आहे असे दिसते.

वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या 2 कसोटी मालिकेत भारत 1-0 ने पुढे आहे. भारताने डॉमिनिका येथे खेळली गेलेली पहिली कसोटी अवघ्या 3 दिवसात एक डाव आणि 141 धावांच्या मोठ्या फरकाने जिंकली. अश्विनने 12 विकेट घेत त्या कसोटीचा हिरो ठरला होता. पहिल्या डावात त्याने 5 विकेट्स घेतल्या, तर दुसऱ्या डावात 7 विकेट्स घेतल्याच नाही, तर त्याहूनही घातक हल्ला केला. पण, या सगळ्यांना दुसऱ्या परीक्षेत काहीच किंमत नाही. संघाच्या गरजेनुसार प्लेइंग इलेव्हन ठरवले जाईल आणि, पोर्ट ऑफ स्पेनमधून बातम्या येत आहेत, अशा परिस्थितीत अश्विनला दुसऱ्या कसोटीसाठी टीम इंडियामध्ये स्थान मिळणार नाही.

आता प्रश्न असा आहे की अश्विनवर बाहेर बसण्याचा धोका का आहे? त्यामुळे पोर्ट ऑफ स्पेनची खेळपट्टी त्याला खेळायला देऊ शकत नाही. वास्तविक, डॉमिनिकामधील पराभवानंतर वेस्ट इंडिजचा संघ विजयासाठी आतुर झाला आहे. त्यांना कोणत्याही किंमतीत मालिकेत परतायचे आहे. ते कोणत्याही परिस्थितीत सामना गमावू इच्छित नाही आणि त्यासाठी काहीही करण्यास तयार आहे.

या प्रयत्नांची अंमलबजावणी करण्यासाठी वेस्ट इंडिज पोर्ट ऑफ स्पेनमध्ये वेगवान खेळपट्टी तयार करू शकते. वेगवान आणि उसळत्या खेळपट्ट्या ही आधीच पोर्ट ऑफ स्पेनची खासियत आहे. येथे स्पिनर्सपेक्षा वेगवान गोलंदाज चांगली कामगिरी करत आहेत. अव्वल 5 विकेट घेणाऱ्या गोलंदाजांमध्ये फक्त एका फिरकी गोलंदाजाचा समावेश आहे, म्हणजे उर्वरित 4 वेगवान गोलंदाज आहेत. ब्रेथवेट अँड कंपनी आता पोर्ट ऑफ स्पेनच्या या ताकदीला भारताविरुद्धच्या दुसऱ्या कसोटीत ढाल बनवू शकते.

कॅरेबियन संघाची ही कृती लक्षात घेता भारतीय प्लेइंग इलेव्हनमध्ये बदल होण्याची शक्यता आहे. आणि, त्या बदलाची पहिली ठिणगी अश्विनवर पडू शकते. अश्विनच्या जागी भारतीय संघ व्यवस्थापन दुसऱ्या कसोटीच्या प्लेइंग इलेव्हनमध्ये वेगवान गोलंदाजाचा समावेश करू शकते.

डॉमिनिकामधील विजयानंतर भारतीय कर्णधार रोहित शर्मानेही संघात बदल करण्याबाबत बोलले होते. त्यानंतर दुसऱ्या कसोटीत एक-दोन बदल करण्याचा आग्रह धरला आणि मग जर वेस्ट इंडिजने पोर्ट ऑफ स्पेनमध्ये वेगवान खेळपट्टी तयार केली, तर त्यांनाही आपले वर्चस्व सिद्ध करण्यासाठी एक चांगले निमित्त मिळेल.