जर तुम्हाला फेडता येत नसेल कर्ज, तर जाणून घ्या RBI चा हा कायदा, अन्यथा याल संकटात


तुम्ही तुमच्या कोणत्याही बँकेकडून कार लोन, होम लोन किंवा पर्सनल लोन घेतले असेल, परंतु तुम्हाला ते फेडण्यात अडचण येत असेल. मग तुम्हाला रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) चे हे नियम आणि नियम माहित असणे गरजेचे आहे. एक ते तुम्हाला डिफॉल्टर होण्यापासून वाचवेल, दुसरे म्हणजे तुमच्या कर्जाचे व्याज किंवा EMI कमी होण्यास मदत होईल.

क्रेडिट इन्फॉर्मेशन ब्युरो इंडिया लिमिटेड (CIBIL) कर्ज किंवा क्रेडिट कार्डद्वारे देशातील लोकांच्या खर्च करण्याच्या सवयींवर लक्ष ठेवण्याचे काम करते. गेल्या वर्षी त्याच्या एका अहवालात अनेक धक्कादायक खुलासे झाले होते, ज्यात असे म्हटले होते की असुरक्षित कर्जे (क्रेडिट कार्ड खर्च) घेणारे लोक वाढत आहेत, तर वैयक्तिक कर्जे देखील कोविडपूर्व पातळीपासून वाढली आहेत. हा अहवाल आरबीआयला इशारा देणारा ठरला.

आरबीआयच्या नियमामुळे मिळाला दिलासा
ज्यांना कर्जाची परतफेड करण्यात अडचणी येत होत्या, त्यांना दिलासा देण्यासाठी आरबीआयने अनेक मार्गदर्शक तत्त्वे तयार केली आहेत. हे कर्ज थकबाकीदारांसाठी दिलाशासारखे आहे, कारण यामुळे त्यांना कर्जाची परतफेड करण्यासाठी अधिक वेळ मिळतो.

करता येते कर्जाच्या निम्म्यापर्यंत पुनर्रचना
समजा तुमच्यावर 10 लाखांचे कर्ज आहे, पण तुम्ही ते पूर्ण फेडण्यास सक्षम नाही. त्यामुळे आरबीआयच्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार तुम्ही त्याची पुनर्रचना करू शकता. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला 5 लाख रुपये द्यावे लागतील, त्यानंतर तुम्ही उर्वरित 5 लाख रुपये दीर्घ कालावधीत हळूहळू परत करू शकता. अशा प्रकारे तुमचा ईएमआयचा भारही कमी होईल.

डिफॉल्टर असल्याने खराब होते CIBIL
निश्चितपणे कर्जाची पुनर्रचना करणे हा तुमच्यासाठी एक चांगला पर्याय आहे कारण तो तुमच्याकडून कर्ज डिफॉल्टर टॅग काढून टाकतो. एखाद्या व्यक्तीचे कर्ज थकबाकीदार असल्याने त्याचा क्रेडिट इतिहास आणि आरोग्य दोन्ही बिघडते. यामुळे, तुमचा CIBIL स्कोर देखील खालावत जातो, ज्यामुळे तुम्हाला भविष्यात कर्ज घेण्याचा मार्ग बंद होतो.