लहान मुलांसाठी पावडर बनवणाऱ्या कंपनीला भरावा लागणार 154 कोटींचा दंड, कॅन्सर होत असल्याचा आरोप


मुलांची त्वचा खूप नाजूक असते. त्याची योग्य काळजी घेतली नाही किंवा चुकीचे उत्पादन वापरले गेले, तर त्याचे परिणाम किती भयानक होऊ शकतात, याची तुम्ही कल्पनाही करू शकत नाही. असेच एक प्रकरण समोर आले आहे. ज्यामध्ये एका कंपनीवर त्यांच्या पावडरमुळे एका व्यक्तीला कॅन्सर झाल्याचा आरोप करण्यात आला आहे. आता न्यायालयाने कंपनीला 154 कोटींचा दंड भरण्याचे आदेश दिले आहेत. हे सर्व कसे घडले आणि आता या प्रकरणी कंपनीचे काय म्हणणे आहे. ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

खरे तर प्रकरण जॉन्सन अँड जॉन्सन या प्रसिद्ध कंपनीचे आहे. ही कंपनी लहान मुलांसाठी पावडर बनवण्यासाठी जगभर ओळखली जाते. ताज्या प्रकरणात अमेरिकेतील न्यायालयाने कंपनीला एका व्यक्तीला 154 कोटी रुपयांचा दंड भरण्याचे आदेश दिले आहेत. या व्यक्तीने जॉन्सन अँड जॉन्सन बेबी पावडरमुळे कर्करोग झाल्याचा आरोप करत कंपनीवर दावा दाखल केला होता.

हे प्रकरण अमेरिकेचे आहे, जिथे अँथनी हर्नांडेझ व्हॅलाडेझ नावाच्या व्यक्तीने कंपनीवर गुन्हा दाखल करून आरोप केले. व्हॅलाडेझ यांनी लहानपणापासून जॉन्सन अँड जॉन्सन बेबी पावडरचा वापर केल्याचा आरोप केला आहे. या पावडरमुळे त्यांना कर्करोग झाला. या पावडरचा दीर्घकाळ वापर केल्यामुळे त्याच्या छातीजवळ मेसोथेलियोमा नावाचा कर्करोग झाला, असे व्हॅलाडेझने न्यायालयात सांगितले.

कंपनीने न्यायालयात स्पष्टीकरण दिले असले तरी जॉन्सन अँड जॉन्सनच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की कंपनीची पावडर पूर्णपणे सुरक्षित आहे, कारण ती विशेष पांढऱ्या बाटल्यांमध्ये पॅक करून विकली जाते. अशा प्रकारच्या सुरक्षिततेनंतर आमच्या उत्पादनातून कोणालाही कर्करोग होऊ शकत नाही. कंपनीने पुढे म्हटले आहे की त्यांना खटल्याचा कायदेशीर शुल्क आणि खटल्यातील इतर खर्च टाळण्यासाठी या प्रकरणात तोडगा काढायचा आहे.

याआधीही जॉन्सन अँड जॉन्सनच्या उत्पादनांबाबत काही प्रकरणे समोर आली आहेत, ज्यात कंपनीला नुकसान भरपाई द्यावी लागली होती. जरी याआधीच्या प्रकरणांमध्ये देखील कंपनीने विक्रीत घट झाल्याचे कारण देत उत्पादने बाजारातून काढून टाकली होती. या प्रकरणातही पीडितेला सुमारे दोन वर्षे प्रदीर्घ लढा द्यावा लागला. दोन वर्षांच्या लढ्यानंतर न्यायालयाने निकाल देताना कंपनीला 154 कोटी रुपयांचा दंड भरण्याचे आदेश दिले आहेत.