व्यापाऱ्यांनी स्पष्टच सांगितले, 2 महिने कमी होणार नाहीत टोमॅटोचे भाव, जाणून घ्या का ते


टोमॅटोचे भाव कमी होण्याची वाट पाहणाऱ्या करोडो लोकांसाठी चिंताजनक बातमी आहे. आता टोमॅटोची चव चाखण्यासाठी लोकांना बराच काळ पैसा खर्च करावा लागणार आहे. सध्या देशात टोमॅटोचे भाव कमी होण्याची आशा नसल्याचे टोमॅटो व्यापाऱ्यांचे म्हणणे आहे. व्यापाऱ्यांच्या सांगण्यावर विश्वास ठेवला तर पुढील दोन महिने टोमॅटो महागच राहणार आहेत. त्याच्या किमती 100 रुपये प्रति किलोच्या वर राहतील.

टोमॅटोच्या दरात घट होण्याची आशा नसल्याचे नागपूर कृषी उत्पन्न बाजार समितीचे व्यापारी सांगतात. अशा परिस्थितीत आता टोमॅटो खरेदी करण्यासाठी लोकांना खिसा रिकामा करावा लागणार आहे. प्रसारमाध्यमांना संबोधित करताना ते म्हणाले की, टोमॅटो अवघ्या काही दिवसांत इतके महाग झाले आहेत. विशेष म्हणजे देशभरात टोमॅटोच्या दरात मोठी वाढ झाली आहे. बोरकर म्हणाले की, जून महिन्यात टोमॅटो खूपच स्वस्त होते. तेव्हा त्याची किंमत 40 रुपये प्रतिकिलो होती. मात्र जुलैच्या पहिल्या आठवड्यातच तो 100 रुपये किलोवर पोहोचला असून आता एक किलो टोमॅटोचा दर 200 रुपये आहे.

दुसरीकडे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, अनेक राज्यांमध्ये मान्सून सुरू झाल्याने अधूनमधून मुसळधार पाऊस पडत आहे. यामुळे टोमॅटो पिकाचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे. अशा स्थितीत टोमॅटोच्या उत्पादनावर परिणाम होत असल्याने भाव आणखी वाढू शकतात. येत्या काही आठवड्यात टोमॅटोचा भाव 300 रुपये किलोपर्यंत पोहोचू शकतो. त्यामुळे महागाई शिगेला पोहोचणार असून सर्वसामान्यांच्या बजेटवरचा बोजा आणखी वाढू शकतो.

अशा प्रकारे टोमॅटोची वर्षभर लागवड केली जाते, परंतु त्याचे उत्पादन चक्र केवळ 60 ते 90 दिवसांचे असते. तसेच टोमॅटोची रोपे लावल्यानंतर दोन ते तीन महिन्यांत त्याचे उत्पादन सुरू होते. पाऊस असाच सुरू राहिल्यास खरीप हंगामात शेतकऱ्यांना टोमॅटोची पेरणी करता येणार नाही. अशा स्थितीत किमती खाली येण्यास बराच वेळ लागू शकतो.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की, बहुतांश शेतकरी खरीप हंगामात टोमॅटोची लागवड फक्त जुलै आणि ऑगस्ट महिन्यात करतात. त्याच वेळी, टोमॅटो पिकाचे उत्पादन ऑक्टोबरपासून सुरू होते, जे जानेवारी महिन्यापर्यंत सुरू होते. यावेळच्या पावसामुळे शेतकरी बांधवांना जुलै आणि ऑगस्ट महिन्यात टोमॅटोची वेळेवर लागवड करता आली नाही, त्यामुळे भाव खाली यायला वेळ लागेल.