श्रावण 2023 : या शिवमंदिरात मंदोदरी करायची पूजा, वरदानात मिळाला नवरा रावण


तसे, देशात अशी अनेक मंदिरे आहेत, जी प्राचीन काळापासून स्थापित आहेत. त्रेतायुगातील मेरठच्या भूमीवर असे एक मंदिर आहे. येथे मंदोदरीने भगवान शंकराची पूजा केली आणि स्वत: साठी इच्छित वर मागितला, जो बलवान आणि शक्तिशाली असावा. येथे पूजा करून मंदोदरीला रावण पती देवाच्या रूपात प्राप्त झाले. बिल्वेश्वर नाथ महादेव मंदिर असे या मंदिराचे नाव असून ते मेरठच्या सदर पोलिस स्टेशनच्या मागे आहे.

असे म्हणतात की महादेव आपल्या भक्तांच्या प्रत्येक इच्छा पूर्ण करतात. एखादा भक्त आपला सोबती शोधत असेल, तर तो महादेवाची पूजा केल्याने मिळतो. मेरठला रावणाचे सासरचे घर म्हटले जाते आणि त्यामागील रहस्य मंदिरात दडलेले आहे. हे ते मंदिर आहे, जिथे रावणाच्या पत्नीने अनेक वर्षे महादेवाची पूजा केली आणि महादेवाला प्रसन्न करून तिला रावणसारखा ज्ञानी, पराक्रमी, सर्वज्ञ, बलवान पंडित पती म्हणून मिळाला, तेव्हापासून या मंदिराची ओळख सुरू आहे.

अविवाहित तरुणी आणि तरुण येथे येतात आणि महादेवाला जोडीदार मागतात. तसे तर एक लोटा पाणी अर्पण केल्यानेही महादेव प्रसन्न होतात असे म्हणतात, पण भक्त त्यांच्या श्रद्धेनुसार महादेवाला प्रसन्न करण्याचा प्रयत्न करतात.

अनेक वर्षांपासून महादेव येथे विराजमान आहेत. अनेक वर्षांपासून बाबांच्या लिंगावर सकाळ संध्याकाळ अखंड जलाभिषेक केला जातो. त्यामुळे बाबांचे रूपही बदलले आहे. मंदिराचे पुजारी हरीशचंद्र जोशी सांगतात की, येथील शिवलिंग स्वयंभू आहे आणि त्यांनी सिद्धीची पूजा करून त्याचे स्वरूप बदलण्यास सुरुवात केली, त्यानंतर शंकराचार्य कर्पात्री जी महाराज यांच्या स्वप्नात शिवाचे दर्शन झाले. त्यानंतर त्यांच्या आदेशानुसार येथे अष्टधातूच्या शिवलिंगाचा जीर्णोद्धार करण्यात आला.

पुजारी हरीशचंद्र जोशी सांगतात की, मराठ्यांच्या काळात मंदिराचा जीर्णोद्धार करण्यात आला होता आणि आजही या मंदिराच्या भिंती किंवा दरवाज्याची उंची खूपच कमी आहे, त्यामुळे कोणी मंदिराच्या आवारात आल्यास देवळात डोके टेकवण्यासाठी खाली वाकून यावे लागते.

मंदिराचे पुजारी हरिशचंद्र जोशी सांगतात की तुमची इच्छा लक्षात घेऊन रोज मंदिरात या आणि बाबांचा अभिषेक करा. बाबा कोणाचीही इच्छा केवळ पूजा करून पूर्ण करतात. कुणाला इच्छित वर मिळतो, कुणाला इच्छित वधू मिळते, सगळ्यांच्या मनोकामना पूर्ण होतात. मंदिरात येणाऱ्या भाविकांची बाबांच्या दर्शनानेच श्रद्धा निर्माण होते. दरवर्षी शिवरात्रीला येथे दूरदूरवरून भाविक येतात आणि जलाभिषेक करतात.

(येथे दिलेली माहिती ही धार्मिक श्रद्धा आणि सार्वजनिक समजुतींवर आधारित आहे, त्यासाठी कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्य जनतेचे हित लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे.)