आता सर्व सामान्यांही घेता येणार वंदे भारत सारख्या ट्रेनचा आनंद, येत आहे वंदे सामान्य ट्रेन


देशातील गरीब वर्गासाठी भारत सरकार लवकरच वंदे भारताच्या धर्तीवर वंदे ऑर्डिनरी ट्रेन आणणार आहे. ज्याचे नाव असेल वंदे साधरण किंवा वंदे अंत्योदय. ही नॉन एसी ट्रेन असली तरी तिचा वेग वंदे भारत सारखा असेल. एक्स्प्रेस गाड्यांचे संचालन वाढवल्यानंतर, भारतीय रेल्वे आता अपग्रेड केलेल्या द्वितीय श्रेणी अनारक्षित आणि द्वितीय श्रेणीच्या 3-स्तरीय स्लीपर कोचसह नवीन वंदे ऑर्डिनरी ट्रेन सुरू करण्याचा विचार करत आहे.

नव्या ट्रेनचे नाव अद्याप ठरलेले नाही, मात्र तिचे नाव वंदे साधरण किंवा वंदे अंत्योदय असण्याची शक्यता आहे. या गाड्या सर्वसामान्यांच्या चांगल्या प्रवासासाठी बनवल्या जातील, असे संकेत मिळत आहेत. एका अधिकाऱ्याने मीडिया रिपोर्टमध्ये सांगितले की, नवीन वंदे साधरण एक्स्प्रेसला वंदे भारत एक्सप्रेस गाड्यांप्रमाणे काही सुविधा दिल्या जातील. पण वंदे भारत आणि वंदे साधरण ट्रेनमधला सर्वात मोठा फरक म्हणजे वंदे भारत एक्सप्रेस ही दोन्ही बाजूंनी स्वयंचलित ट्रेन आहे, तर दुसरीकडे वंदे साधरण लोकोद्वारे चालवली जाईल. समस्या अशी आहे की बहुतेक गाड्या लोकोमोटिव्हद्वारे ओढल्या जातात, त्याच्या दोन्ही टोकांना लोकोमोटिव्ह असतील.

महत्त्वाचे म्हणजे, प्रत्येक टोकाला लोकोमोटिव्ह असल्याने, ट्रेनचा वेग वाढवण्यासाठी पुश-पुल तंत्रज्ञानाचा वापर केला जाईल. यामुळे टर्मिनटिंग स्टेशनवर लोकोमोटिव्ह रिव्हर्सलची गरज देखील दूर होईल, ज्यामुळे टर्नअराउंड वेळ कमी होईल. LHB ट्रेनमध्ये 2 सेकंड लगेज, गार्ड आणि दिव्यांगांसाठी अनुकूल डबे, 8 द्वितीय श्रेणी अनारक्षित डबे आणि 12 द्वितीय श्रेणीचे 3-स्तरीय स्लीपर कोच असतील. सर्व डबे एसी नसलेले असतील.

नवीन वंदे साधरण ट्रेनचे लोकोमोटिव्ह चित्तरंजन लोकोमोटिव्ह वर्क्स (CLW) येथे तयार केले जात आहेत आणि ट्रेनचे डबे चेन्नईतील इंटिग्रल कोच फॅक्टरी (ICF) येथे बनवले जातील. ICF ही भारतीय रेल्वेची एकमेव कोच फॅक्टरी आहे जी सध्या वंदे भारत एक्सप्रेस गाड्यांचे उत्पादन करत आहे. रेल्वेच्या एका अधिकाऱ्याने मीडिया रिपोर्टमध्ये सांगितले की, नवीन ट्रेनचा प्रोटोटाइप या वर्षाच्या अखेरीस तयार होण्याची अपेक्षा आहे, रेल्वे बोर्डाने ऑक्टोबरचे लक्ष्य ठेवले आहे.