यशस्वी जैस्वाल आहे का खोटारडा? प्रशिक्षकाने केला त्याचा पर्दाफाश


यशस्वी जैस्वाल सध्या चर्चेत आहे. त्याचे कारण म्हणजे वेस्ट इंडिजमध्ये खेळलेली त्याची स्फोटक खेळी. पदार्पणाच्या कसोटीत त्याने शतक झळकवले. टीम इंडियामध्ये त्या संधी मिळाली, जी त्याने दोन्ही हातांनी पकडली. वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर जैस्वाल देशाच्या क्रिकेटचा नवा हिरो म्हणून उदयास आला आहे. पण, येथे भारतात त्याच्या प्रशिक्षकाने केलेल्या वक्तव्यामुळे त्याच्यावर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. यशस्वी जैस्वाल खोटारडा आहे का, असा या निमित्ताने प्रश्न उपस्थित होत आहे.

त्याच्यावर खोटारडा असल्याचा मोठा आरोप आहे. पण त्याच्यावर हा आरोप लावला जात आहे कारण त्याने स्वतःच्या क्रिकेट प्रवासाविषयी जे काही सांगितले आणि त्याच्या प्रशिक्षक ज्वाला सिंगने एका मुलाखतीत जे सांगितले होते, त्याचा काही ताळमेळ बसत नाही. यशस्वीने आणखी एक गोष्ट सांगितली आहे. तर प्रशिक्षक आता वेगळेच काही सांगत आहेत.

यशस्वी जैस्वाल यांच्याबद्दलची सर्वात लोकप्रिय कथा म्हणजे तो पाणीपुरी म्हणजेच गोलगप्पा विकत होता. पण, त्याचे बालपणीचे प्रशिक्षक या महत्त्वाच्या कथेला कमी लेखताना दिसत आहेत. त्यांच्या म्हणण्यानुसार, यशस्वी याने कधीच पाणीपुरी विकली नाही. आता प्रश्न असा आहे की, यशस्वीने तसे केले नाही, तर मग खोटे का बोलला?

वास्तविक, यशस्वी जैस्वालच्या अशा अनेक मुलाखती आहेत, ज्यात ती स्वतःचा पाणीपुरी विकली असे सांगताना दिसत आहे? स्टार स्पोर्ट्सवर आपल्या क्रिकेट प्रवासाविषयी बोलताना यशस्वीने स्वतः सांगितले की तो पाणीपुरी कसा विकायचा. एकदा पाणीपुरी विकत असताना त्याच्यासोबत क्रिकेट खेळणारे त्याचे मित्र तिथे आले आणि त्यांना पाहून तो पळून गेला, अशी घटनाही त्याने सांगितली.

पण, आता त्याच्या प्रशिक्षक ज्वाला सिंगचे म्हणणे वेगळेच आहे. एका मुलाखतीत ज्वाला सिंह म्हणाली की यशस्वीने पाणीपुरी विकण्याचा मुद्दा चुकीचा आहे आणि या कथेत काहीही तथ्य नसल्याचे सांगितले. त्यांनी सांगितले की, यशस्वी जेव्हा 16 वर्षांचा होता, तेव्हा त्याने एक मुलाखत दिली होती, ज्यामध्ये त्याने आपल्या संघर्षाची कहाणी मजबूत करण्यासाठी पाणीपुरी विकल्याचा उल्लेख केला होता. तेव्हापासून मीडियाला हेडलाईन बनवण्याची सवय झाली आहे.

ज्वाला सिंग म्हणाल्या की, ही हेडलाइन चांगली असली तरी त्यातील सत्यता फक्त 5 टक्के आहे. ते म्हणाले की, यशस्वी मुंबईत आल्यानंतर त्यांच्या तंबूत रात्र काढण्याची चर्चाही काही दिवसांपुरतीच आहे. त्याच्याकडे राहण्याच्या मूलभूत सुविधाही नव्हत्या. तो काही फेरीवाल्यांना मदत करायचा, त्या बदल्यात त्याला काही पैसे मिळायचे. पण एकदा तो माझ्याकडे आला आणि त्याच्यासाठी असलेल्या या सगळ्या अडचणी संपल्या.

ज्वाला सिंगने सांगितले की, तो आज ज्या प्रकारचे क्रिकेट खेळत आहे, ते उत्तम अन्न आणि राहणीमानाशिवाय शक्य नव्हते. हे सर्व मी त्याला पुरवले. वेळ आणि पैसा खर्च केल्याशिवाय कोणीही असा व्यावसायिक क्रिकेटर होऊ शकत नाही. आज तो जिथे आहे, तिथे मी 9 वर्षे त्याच्यामागे होतो.

आता प्रश्न असा आहे की खरे कोण आणि खोटे कोण? यशस्वी खरे बोलत असेल, तर त्याचे प्रशिक्षक ज्वाला सिंग असे सांगून डावखुऱ्या फलंदाजाच्या यशाचे श्रेय मागत तर नाहीत ना? आणि जर प्रशिक्षक ज्वाला सिंग खरेच खरे बोलत असतील, तर यशस्वी खोटारडा आहे का हा मोठा प्रश्न आहे.